Zimegonga saa saba kamili hapa Washington. Popote ulipo, msikilizaji, karibu kwa habari za dunia kutoka jiji kuu la Marekani. Mimi naitwa BMJ Mridhi, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wazima moto kusini mwa Kalifornia hapa Marekani wanapambana kudhibiti mioto mikubwa katika kaunti ya Los Angeles leo Jumaatatu, huku watabiri wakionya kuhusu upepo mkali ambao unaweza kusababisha ongezeko kubwa la kasi ya kusambaa kwa mioto hiyo. Upepo mkali na hali ya ukame katika eneo ambalo halijapata mvua kubwa kwa zaidi ya miezi minane vilichochea moto huo ambao tayari umeua takriban watu ishirini na wanne na kusababisha uharibifu mkubwa unaokisiwa kuwa wa mabilioni ya dola tangu uanze wiki moja iliyopita. Wapatanishi wanaofanya juhudi za kutafuta usitishaji wa mapigano kati ya Israeli na Hamas wamepata mafanikio kuelekea mapatano usiku wa kuamkia leo, maafisa walio na ufahamu na mazungumzo hayo walisema hii Jumatatu ya leo. Mazungumzo ya miezi kadhaa yaliyoongozwa na Marekani, Misri na Katar yameshindwa kusitisha mapigano katika siku za nyuma, lakini katika wiki za hivi karibuni juhudi hizo zilishika kasi, wakati ambapo Marekani inajiandaa kwa mabadiliko katika uongozi wake. Watu wanaofahamu kinachoendelea kuhusu mazungumzo hayo wamesema rasimu ya makubaliano sasa iko mikononi mwa Israeli na Hamas na inatarajiwa kupitiwa na viongozi wao. Raia na wanajeshi wa Sudan walisherehekea huko Wad Madani, mji mkuu wa jimbo la El Gezira, baada ya kutekwa tena na jeshi la Sudan kutoka kwa wanamgambo wa RSF, na hivyo basi kuashiria uwezekano wa mabadiliko katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyokaribia miaka miwili kufikia sasa. Vita vilianza katika mji mkuu Khartoum mwezi Aprili mwaka 2023 kutokana na tatu, kutoka nana, kuunganishwa kwa jeshi la Sudan SAF na lile la wanamgambo wa RSF. Hatua hiyo imezua mojawapo ya mizozo mikubwa zaidi ya kibinadamu duniani, ikisukuma zaidi ya watu milioni 12 kutoka katika makazi yao na kusababisha hali ya njaa kubwa kwa nusu ya watu nchini humo. RSF inakanusha shutuma ambazo zimeelekezwa kwake na inasema kwamba inapambana na wahalifu wanaofanya unyanyasaji. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Waendesha mashtaka wa jeshi la Uganda leo jumaatatu wameongeza mashtaka ya usaliti ambayo yanatoa adhabu ya kifo kwenye orodha ya ukiukaji wa sheria za kijeshi ambao wanasema ulifanywa na kiongozi maarufu wa upinzani Kizza Besigye. Besigye, hasimu mkongo wa kisiasa wa rais Yoweri Museveni ambaye yupo madarakani kwa karibu miaka 40, alikamatwa katika nchi jirani ya Kenya mwezi Novemba mwaka jana. Alirudishwa nyumbani Kampala na kushtakiwa kwa kumiliki silaha kinyume cha sheria na alisomewa mashtaka katika mahakama ya jeshi kwa kuhujumu usalama wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki, licha ya kuwa ni raia wake. Amekuwa kizuizini katika mji mkuu wa Kampala tangu wakati huo. Msumbiji imezindua bunge lake jipya hii leo katika hafla ya kuwaapisha wabunge wapya huku mitaa ya mji mkuu ikiwa bila watu wengi baada ya kiongozi wa upinzani kuitisha mgomo kupinga matokeo ya uchaguzi wenye utata mkubwa. Vyama viwili vidogo vya upinzani vilisusia hafla hiyo ya ufunguzi leo Jumatatu na kukataa kukubali matokeo ya uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka jana, huku rais ajaye Daniel Chapo akitoa wito wa utulivu na umoja baada ya miezi kadhaa ya machafuko mabaya. Kiongozi wa upinzani Venancio Modlane, ambaye ni maarufu hususani kwa vijana waliotelekezwa nchini Msumbiji, anadai kwamba matokeo yaliyochakachuliwa yalipendelea chama cha Chapo cha Frelimo, ambacho kimekuwa madarakani kwa miaka hamsini ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari lakini nampisha mwenzangu abdu shakur abud aendelee na mpango wa kwa undani mimi naitwa bmj muridhi kwa heri kwa sasa asante sana bmj kwa taarifa hiyo ya habari na hivi sasa tunakuletea kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi hii leo katika kwa undani tunazungumzia juhudi zinazoongezeka za kujaribu kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano kwa ghaza kati ya israel na hamas na vilevile tunazungumzia ripoti mpya kwamba uwekezaji umefikia kiwango cha juu nchini tanzania basi ungana nami Abdishakur Abud kuzungumzia masuala hayo kwa undani. kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwanza kama nilivyosema tunaangalia kwa undani juhudi zinazofanyika hivi sasa huko doha na kwengineko huko mashariki ya kati kujaribu kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano na kuachiliwa mateka na wafungwa wa kipalestina mapigano kati ya israel na hamas wajumbe wa marekani wa serikali ya biden na wale wa rais mteule donald trump walikuwepo huko mashariki ya kati kuzungumza na washirika wengine na wako katika mji wa Doha pamoja na wajumbe wa Israel na Hamas na wapatanishi wa Misri na Qatar na wamekuwa wakizungumza juu ya namna ya kusitisha mapigano. Na hii leo inaarifiwa kwamba hati ya makubaliano imeshafikishwa kwa wajumbe wa Israel na Hamas kuidhinishwa, kwani mazungumzo hayafanyiki moja kwa moja. Kutokana na kufikishwa kwa hati hiyo imesababisha kuwepo na matumaini kwamba kunaweza kufikiwa makubaliano ya haraka kabisa. Ili kuweza kufahamu zaidi juu ya mazungumzo hayo nimezungumza na Amin Mwidao, mchambuzi wa masuala ya kimataifa mjini Toronto, na kwanza kumuuliza kwa nini kumetokea shinikizo hili hivi sasa. Nafikiri pengine yatokana na na, na, na kutambua ya kwamba kutakuwa na utawala mpya ambao utakuwa waingia kwenye mamlaka Marekani na rais mtarajiwa Donald Trump. Yeye si mwanasiasa wa kawaida na ni mtu ambaye kwamba uamuzi wake hauzingatii misingi yoyote ya kisiasa, na vilevile vile, kwa, kwa kuwa yeye huu ni muola wake wa mwisho, hana hofu ya, ya kufanya jambo lolote ambalo liweza likamdhuru kisiasa. Kwa hiyo uamuzi wake utakohusiana na vita vya Gaza hautambuliki kwa pande zozote zile, yani upande wa, wa Hamas wala upande wa Israeli. Kwa hiyo nafikiri hofu hiyo imewafanya Uh, Israel wawekee umuhimu mkubwa zaidi wa kuja kupata suluhisho kabla kuondoka Biden katika utawala wake. Na Trump alisema anataka ipatikane kabla ya kuingia madarakani, isivyofanyika hivyo, hali itakuwa mbaya Mashariki ya Kati. Hii na tafsiri gani? Manake ameonyesha kwamba anataka wa, wa, wa mateka ndo afunguliwe. Hajazungumzia masuala mengine. Ina maana gani? Nafikiri kikubwa zaidi ni kwamba hali itakuwa mbaya zaidi. Uh, Ikimaanisha ya kwamba uh, usaidizi wake wa Marekani eza utaongezeka zaidi ili Israel iweke hasara kubwa zaidi ama Amerika ita, itajiondoa katika kujihusisha na vita vya vya Gaza. Kwa hiyo mtu ambaye kwamba angeweza kumshurutisha Israel kupata suluhu moja ama nyingine katika suala hili la, la la Palestine itakuwa ni vigumu zaidi kuendelea mbele, lakini nafikiri ni njia mojawapo kwake yeye kujaribu kujiondoa katika lawama ya suluhisho ya vita hivi. Ni kwamba hataki kuhusika na katika kihistoria na, na, na pande moja ama nyingine katika suala la Palestine, kwa sababu kama tunavyojua japokuwa ni mfuasi wa wa Israel lakini pia ana urafiki wa karibu sana na na, na falme ya, ya Saudi Arabia, na pengine hayo yaweza kuwa ni baadhi ya mambo ambayo kwamba yanamshurutisha ahakikishe kwamba suluhisho la Israel na Palestine limemalizika kabla hajaingia katika utawala. Hamas ambao wameshindwa vibaya, bado wanaweka masharti inaonekana kuwa nguvu. Kwa hivyo swala linakuja kwamba wanataka Israel iondoke kabisa kutoka Gaza na waache mapigano. Unafikiri makubaliano hayo yatafikiwa? Netanyahu atakubali jambo hilo? Swala si kwa Natanyahu kwa sasa, nafikiri na, Natanyahu kama ingelikuwa ni, ku, ni ku, kutafuta suluhisho angelipata mbeleni, isipokuwa katika kundi lake la utawala, yani ile coalition government yake kuna kuna kuna kuna ile kikundi ama chama cha kidini ama religious Zionist Party kinachoongozwa na Bezalel Smotrich. Sasa wao tangu mwanzo washeeka, uh, washeeka kwamba itakapotokana suluhu ya aina y yote baina ya Israel na Palestine watajiondolea mbali katika muungano ule, na kujiondolea mbali kwa wao kutamaanisha kwamba serikali itakuwa ime- imeanguka. Na hilo si jambo ambalo kwamba amba Benjamin Netanyahu atalipenda. Kwa hiyo nafikiri kikubwa zaidi kinachohofiwa ni kwamba Smotrich pengine akaondoka ama mwenzake ambaye pia ni waziri wa usalama yule Itamar Ben Givir aweza akaondoka katika serikali ile na ikasababisha kuanguka kwa serikali ya Netanyahu. Serikali ya Netanyahu huenda ikaanguka kutokana na kesi aliyokuwa nao vilevile vile kule ndani ya Israel. Unafikiri kishinikizo cha waandamanaji wanaofanya kila siku kule Israel wanaweza kuwa na athari yote makubaliano yakifikiwa kuweza kuangusha serikali ya Netanyahu? Sidhanii kwamba shinikizo la, la waandamanaji ndio litakalokuwa gurudumu la kulazimisha ku, ku kupata suluhu, kwa sababu wao wamekaa kwa muda mrefu zaidi. Hofu yake zaidi ni kwamba utawala wake uanguke kutokana na baadhi ya wafuasi wake katika mwunga, mwule, vyama, katika ule muungano wao wa vyama kuondoka katika muungano ule. Aa, kikubwa zaidi nafikiri pia aa, katika kwa upande mwingine kura ya maoni kwa ndani ya Israeli kwa kwa kwa utawala wake imepanda juu baada ya mashambulizi na baada ya kupunguzwa makasi ya ya vyama kama vile Hezbollah na vyama kama, na, na kama vile Hamas walivyo walivyorudishwa chini katika uwezo wao wa kuweza kudhuru Israeli. Lakini nafikiri hofu yake kubwa zaidi ni vyama ambavyo viko ndani ya mrengo wake kuondoka katika kundi lake, kikasababisha kuanguka kwa utawala wake. Sambamba na mazungumzo hayo yanayoendelea, Norway imetangaza kwamba inaitisha mkutano Jumatano kuhusu suluhisho la mataifa mawili. Unafikiri sasa kuna nafasi itajitokeza wakati Trump ataingia madarakani kuwepo na suluhisho la mataifa mawili? wakati wakati kutakapokuwa kuna kuna suluhisho ya aina yeyote ama suluhu ya aina yote itakapopatikana ndani ya Palestine, ile nchi imevurugwa sana ki kwa kwa mabomu na uharibifu mkubwa uliotokea ulo, ulo, ulo. Kwa hiyo lazima kutakuwa lazima kujengwe upya, na katika ule ujenzi mpya lazima kuwe na na miundo ambayo kwamba itazingatia masuala ya usalama, ya ulinzi kwenda mbele, maala masuala ya kiuchumi, na masuala ya kidumu ya, ya kudumu ya, ya kijamii. Kwa hiyo haya ni masuala ambayo kwamba ni ya kimsingi na yakishurutishwa ya ama yakishirikishwa kishir, ya na suala la la nchi mbili pengine huenda yakawa ni, ni fursa nzuri kwa suluhisho la Palestine la kudumu ulikapatikana. Kwa hiyo nafikiri kwa sasa hatujui, lakini nafikiri wakati utakapopatikana suluhu iweza ikatokea mwanya mzuri wa, ku, wa kukutu, kwa maana kutakuwa ukutanishaji wa wa stakeholders wote wa, wa, wa, wa, wadau wa, mbali, mbali wa swala la Palestine. Kwa hiyo itakuwa ni fursa nzuri ya kuitumia nafasi hiyo kuleta swali la la, la nchi mbili katika Palestine. Wewe kama mchambuzi unafikiri nini hasa kitakuwa tatizo kutokana na hali hii ilivyo kule mashariki ya kati, kuweza kufikia swala kama hilo la taifa mbili? Nafikiri tatizo kubwa saa hii itakuwa ni swala la uongozi, kwa sababu viongozi wengi katika katika kundi kama vile la Hamas wameuliwa, wame, wame baada ya vita hivi kutokea zaidi ya, zaidi ya mwaka mmoja. Kwa hiyo pengine Hamas na na Fatah watakapoweza kupata suluhisho ya uongozi wa, wa wa Palestine ndani ya Gaza pamoja na na, na West Bank, basi hiyo weza ikawa ndio pengine fursa ya pekee ya kuwezesha ku, kuendeleza mbele uh, uh, uh, uh, mazungumzo ya aina yoyote ambayo kwamba kwa yaweza yakaleta usalama na, na, na, na kupatikana kwa nchi mbili ambazo zitakuwa ni jirani kwa amani na hatimaye bila shaka tunajua kwamba Trump amerudi kwa mwa, awamu yake ya mwanzo alianzisha ile Abraham Accords, makubaliano ya Abraham. Za Saudi Arabia ilikuwa karibu ifike makubaliano na Israel. Unafikiri hii itaweza kufanyika hivi sasa? Nafikiri hiyo yaweza ikawa ni moja ya ya ya ya, ya, ya mambo ambayo kwamba yatawavutia ya Israel, kwamba kutakuwa na msukumo wa, wa swala la Abraham Accord ambao ungeleta uhusiano wa kibalozi baina ya Israel na nchi nyingi za Kiarabu ikiwemo Saudi Arabia. Kwa hiyo, hiyo inaweza kuwa ni jambo ambalo kwamba litawapendeza, lakini pia kwa upande wa nchi kama vile Saudi Arabia ni jambo ambalo litawatisha kwa sababu kutokana na maafa na uharibifu uliotendewa uh, na Israel katika Palestine, sidhani kwamba wananchi wa, wa sehemu za kule kwa wakati wa sasa wana hamu ya aina yoyote kujihusisha na taifa la Israeli. Asante sana, Amin, kwa maelezo yako kama kawaida, shukran. Asante ndugu Abdul Shakur. Huyo ni Amin Mwidau, mchambuzi wa masuala ya kimataifa kutoka Toronto, Canada. Na ndiyo tunakamilisha sehemu yetu ya kwanza ya Kwa Undani. Tutarudi hivi punde, usiondoke. Tunaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa tunaangalia taarifa ya kituo cha uwekezaji Tanzania, TIC, inayoeleza kwamba imeorodhesha mafanikio makubwa katika uwekezaji kuwahi kutokea nchini humo, ambapo yamefikia dola bilioni 7.7 na kuna miradi 901 ya uwekezaji iliyosajiliwa hadi hivi sasa. Hayo ni mafanikio makubwa ambayo yanapongezwa kwa upande mmoja, lakini pia yanaangaliwa kwa namna ambayo wengi wanauliza, dola bilioni saba ni fedha nyingi kabisa. Daud Stefano Riganda, meneja wa uhamasishaji wa uwekezaji wa nje katika TIC, anasema ni kweli ni mafanikio makubwa. Hii inatokana zaidi na uwekezaji wa aina tatu ambao umefanyika katika kipindi cha Januari elfu mbili na ishirini na nne mpaka Desemba elfu mbili na ishirini na nne. Miradi hiyo ya aina tatu, kwanza ni ile ya Watanzania ambayo uh, Watanzania wameamka kwa kiwango kikubwa kuwekeza tofauti na miaka iliyokuwa imepita, lakini aina au kundi lingine ni uwekezaji wa kutoka nje ambao pia umeweza upanda ukilinganisha na miaka ya nyuma. Na kundi lingine la tatu ni uwekezaji ule wa ubia, ambapo watanzania wameweza kuungana au wameweza kushirikiana na kutengeneza miradi ya ubia, ambayo pia imeweza kuongezeka katika kipindi hicho, na ndio maana tumepata jumla ya miradi mia tisa na moja kwa ujumla ambayo ukilinganisha na mwaka uliokuwa umepita wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu unaona mwaka huo wa elfu mbili na ishirini na tatu miradi iliyokuwa imesajiliwa ilikuwa ni mia tano ishirini na sita Sasa kwanza tana, kabla swala hilo ikiwa unasema yeah, idadi hiyo kubwa, nini hasa unaweza kusema kimesababisha au kichochea namna hiyo kwa mwaka mmoja? Sababu ziko nyingi, naweza nikazisema. Uh, baadhi kwanza iliyochochea sababu iliyochochea ni mifumo, katika kipindi hicho cha mwaka mmoja mifumo ya kisera na sheria imeweza kuboreshwa, na hivyo kupelekea mazingira ya biashara na uwekezaji kuwa rahisi na rafiki zaidi ukilinganisha na miaka ya nyuma. Na sababu ya pili ambayo kwa haraka haraka naweza nikaiona na wamekuwa wawekezaji wengi wakiipenda ni maono na hamasa na ushawishi ambao umeendelea kufanywa na Mheshimiwa Rais wa awamu ya sita Dokta Samia Suluhu Hassan ambaye sisi kama kituo cha uwekezaji tumekuwa tukimwona kama ni mhamasishaji namba moja wa masuala ya uwekezaji katika nchi yetu, na hivyo kupelekea kazi yetu kama Investment Promotion Agency, kama taasisi ya uhamasishaji uwekezaji kuwa rahisi zaidi. Lakini sababu nyingine ni zile huduma ambazo kituo cha uwekezaji huduma eh, za uwekezaji, huduma kwa wawekezaji ambazo eh, kituo cha uwekezaji kimeweza kuziimarisha na kuziboresha. Ikumbuke kwamba katika uh, kituo cha uwekezaji kinatoa huduma za mahala pamoja. Kwa hiyo, badala ya mwekezaji kuzunguka kutoka taasisi moja kwenda taasisi nyingine. Taasisi takriban kumi na sita za serikali zipo pale katika kituo cha, cha uwekezaji kwa ajili ya kumsaidia mwekezaji na kumrahisishia katika masuala yanayohusu vibali leseni, eh, na approvals mbalimbali ambapo mwekezaji anakuwa anazipata kwa urahisi zaidi. Sasa hii imeondoa urasimu, imeondoa urasimu na mzunguko na wawekezaji wanapenda vitu kama kama hivyo. Na sababu nyingine ambayo naweza nikaielezea inatokana pia na kituo cha uwekezaji kusogeza huduma zile za uwekezaji karibu sana na wananchi mbali na hapo. sababu umeeleza vizuri sana lakini tayari kuna yeah, wachambuzi wanahoji hizi dola bilioni saba nukta saba ni nyingi sana. Unaweza kueleza kwa ufupi, vipi vimeweza kupatikana dola bilioni saba? Watu wanajiuliza ni fedha nyingi <gadani> Ah, wa, wa, wa, wa, wasikilizaji wetu wanapaswa kujua kwamba tunaposema dola bilioni saba pointi saba sio kitu cha ajabu kwa sababu hiyo ni thamani ya mradi, miradi ya uwekezaji inapokuwa inafanyika, inahusisha pesa. Pesa hizo zinaweza kuwa ni zile za nje ambazo tunasema ni foreign direct investment, lakini zinaweza kuwa ni fedha za ndani, zinaweza kuwa ni fedha ambazo zinatokana na vyanzo vya makampuni hayo ya uwekezaji, au zinaweza kuwa ni pesa zinazotokana na mikopo. Kwa hiyo mwekezaji anapofanya uwekezaji anawajibika kuangalia chanzo chake cha mapato ni wapi. Je, ni mkopo anachukua? Je, ni vyanzo vyake mwenyewe? Na na hilo limekuwa likiwezekana, na sisi, ambayo ni taasisi ya uhamasishaji wa wekezaji, hatuoni kwamba ni jambo gumu kwa miradi ya uwekezaji kufanyika yenye thamani kama hiyo. Mafanikio hayo makubwa yanapongezwa na wachambuzi wa Tanzania, lakini bado wanahoji idadi ya mapato na ajira zilizopatikana. Dr Ntui Ponsia, mhadhiri katika chuo kikuu cha Mtakatifu Agostino huko Mwanza, anasema jambo moja ni kwamba uwekezaji umefanywa zaidi na wageni. Watanzania kwa kweli, lazima tukiri kwamba pamoja na na sera zote hizo ambazo tunaziongelea, tuna kufungua nchi, kimsingi sehemu kubwa ya uwekezaji unaokuambia huu mkubwa, ukiongelea kwenye migodi, ukiongelea kwenye bandari, ukiongelea kwenye viwanja vya ndege na sehemu zingine, miradi ambayo ni mikubwa hii yote inaendeshwa na wageni. Hilo lazima tukiri, ni kwamba hatujaweka nguvu ya kutosha kuhakikisha kwamba wawekezaji wazawa na wenyewe wanachukua nafasi katika uwekezaji. Kwa sera zetu, kwa kweli, hazijajikita zaidi katika kuhakikisha kwamba wawekezaji wetu wana, wanaendelea. Kwa wawekezaji tuseme, wa ndani, tukiwajadili sana, ni, ni watu ambao wamewekeza kwenye sehemu ndogo ndogo, si mawekezaji makubwa. Wako kwenye biashara za za kawaida, wako kwenye kilimo cha kawaida lakini pamoja na kwamba ni cha kawaida, lakini ni wengi na thamani yao haiwezi kupuuzwa. Kwao na yenyewe, lazima na yenyewe iweze kuongeza thamani katika kile ambacho kinaongelewa, kwamba uwekezaji kuongezeka, ule ambao unaweza ukauzungumza kwamba ni ni, ni uwekezaji wa ndani, kwa sababu hata kama ni hoteli, kuna hoteli za levo ambayo wawekezaji wetu wa ndani wanazo. Ukienda Moshi, ukija Arusha, ukija Dar es Salam, ukienda Mwanza, kuna uwekezaji mkubwa ambao umefanyika kwenye maeneo ya hoteli ambayo tunaita hospitality industry. Lakini baadhi ya hoteli hizo za levo ya kawaida ni za Watanzania wenyewe. Ukienda kwenye levo za juu kabisa, hoteli kubwa, kwa kweli, hiyo lazima tukiri kwamba uh, Watanzania ni wachache, na kama wapo basi ni, ni wale wengine ambao wengine ni mchanganyiko na wenye asili labda ya Asia na maeneo mengine na uwekezaji huu kuna uwekezaji wa ushirika, yaani wageni na wazawa wenyewe, kuna uwekezaji wa namna hiyo. Kwa hivi sasa, huu sisi uwekezaji mkubwa ambao tuna ujadili ambao sasa hivi upo upo, ni huu wa uh, serikali na na sekta binafsi. Na kimsingi, pamoja na kwamba wenyewe upo, lakini bado ile sekta binafsi ni ya ni, ni ya wageni zaidi, ambayo inawekeza kwenye, kwenye, kwenye miradi mikubwa lakini ya wageni na na wenyeji kwa kweli, kwa Tanzania pengine tunaweza tusi, tusi, tusilizungumzie sana, lakini kwenye sekta ya mawasiliano tunajua watanzania wa wana, wanahisa kwenye makampuni makubwa ambayo yapo kwenye sekta ya mawasiliano. Watanzania wanahisa kwenye makampuni ya chai, watanzania wanahisa kwenye kwenye kwenye makampuni kama ya ya simenti zipo lakini si kwa kiasi kikubwa sana. Wamiliki wakubwa ni, ni wageni, hilo lazima tukiri kwamba tuna, tuna, tuna kazi kubwa ya kuweza kuhakikisha kwamba uh, sekta binafsi ya wazawa inapewa kipaumbele na pengine ipewe motisha zaidi, ili waweze kujenga uwezo na pengine kushindana huko mbeleni. Taarifa ya yeah taarifa ya TIC pia inasema kuna nafasi za ajira laki mbili elfu arobaini na nane zilizobuniwa katika kipindi hicho cha mwaka jana. Lakini Dr. Ponsian anasema hiyo ni idadi ndogo kabisa ukilinganisha na mahitaji ya soko la ajira la Tanzania. ajira laki mbili ukiziongelea kwenye nchi kama Tanzania ni ajira kidogo sana. Ajira laki mbili mimi nikuambie vijana wanaomaliza chuo ninakofundisha mimi chuo cha sauti Mwanza kwa mwaka mmoja ni vijana zaidi ya elfu mbili. Hao ni vijana wa chuo kimoja, zaidi ya elfu mbili vijana wanaoingia kwenye soko la, la ajira Tanzania, wenye nguvu za kufanya ajira kufanya kazi Tanzania. Kulingana na takwimu zote za Tanzania za wizara ni vijana kutoka laki nane na nusu mpaka vijana milioni moja kwa mwaka wanaoingia kwenye soko la ajira milioni moja laki nane na nusu mpaka milioni moja. Sasa unapoongelea uwekezaji kwa ujumla umeweka watu laki mbili, ni tone, ni tone dogo sana katika nguvu kazi unaoiona ambayo inaingia kwenye soko la ajira Tanzania. Ajira zote hizi na uwekezaji unaojadiliwa hapa kwenye hii nchi si uwekezaji ambao una unahitaji vijana wengi au watu wengi kuajiriwa uwekezaji unaoingia sasa hivi sehemu kubwa hata wa bandari unaokuambia, sehemu kubwa ni uwekezaji unaotumia teknolojia ya hali ya juu na ni mitambo. Na ndio maana Tanzania tuna tatizo kubwa sana la ajira linaloendelea sasa hivi. Kama unafuatilia mazingira ya Tanzania juzi tu walitangaza ajira za walimu, vijana wameomba ajira zaidi ya laki mbili, lakini nafasi zinazotafutwa ni elfu kumi na nne tu. Kwa hiyo tuna tatizo kubwa, na pengine labda tuhamasishe zaidi uwekezaji kwenye sekta zinazogusa watu wengi zaidi kama kilimo. Hiyo ndo inaweza ikatusaidia kuweza kupata mazao ya kilimo, watu waingie kwenye kilimo, lakini lakini na viwanda ambavyo vinatumia mazao ya kilimo, ili vijana wengi zaidi na watu wengi zaidi waweze kuajiriwa kule, lakini kwa sasa tunavyoongea hivi uwekezaji unaouona mwingi hasa huu unaotoka nje ni uwekezaji unaotumia teknolojia kubwa kuliko watu. Kwa hiyo kwenye ajira, kwa kweli hatuwezi tukajivunia sana. Ndio maana Tanzania tuna tatizo kubwa sana la ajira na halijapungua, kwa sababu uwekezaji huu uko kwenye sekta ambazo hazigusi watu walio wengi, na sehemu kubwa pia zinatumia mashine kuliko kutumia watu, lakini Stefano Riganda wa TIC anakiri, hiyo ni idadi ndogo kweli. Hata hivyo, anasema inafungua mlango wa kupatikana ajira zaidi, na kwamba hakuna nchi yenye uwezo huo wa kukabiliana na ajira ya vijana hivi sasa inayotokea katika nchi za dunia. Hizi ajira ambazo zinapatikana kupitia uwekezaji ni kweli zinaweza zikaonekana kwamba uh, sio nyingi, lakini zimekuwa zikisaidia kupunguza changamoto ya ajira kwa vijana ambayo imekuwa ikipatikana mwaka hadi mwaka. Vijana wengi wanamaliza vyuo, vijana wengi na sio vyuo vikuu, kuna vyuo vya kati, na vijana wengi wanamaliza hata mashule ambayo, um, ya sekondari, wanahitaji pia kuajiriwa hata bila eh, kuwa na ujuzi. Hao wote wanaingia kwenye soko la ajira. Sasa serikali inachokifanya ni kuhamasisha uwekezaji ili kusaidia kupunguza eh, hilo gepu, kupunguza kupunguza, eh, eh, hilo tatizo eh, bila kuimaliza. Kwa hiyo na hakuna nchi yoyote eh, ndugu mtangazaji, ambayo imefanikiwa kumaliza ajira kwa vijana kwa asilimia mia. Nchi zote hata zilizoendelea bado zingali na changamoto, yawezekane e, isiwe katika kiwango kikubwa kama ilivyo katika nchi zinazoendelea kama Tanzania. Wachambuzi wanasema ingawa matokeo hayo hayawafaidishi zaidi Watanzania wa kawaida, lakini ni mafanikio makubwa katika swala la uchumi wa Tanzania. Basi mpendo a msikilizaji, ni hayo ndo tunafikia mwisho wa kipindi chetu cha Kwa Undani hii leo. Ni mimi Abdu Shakur Abud hapa studio, mwongozi wa matangazo alikuwa Aida Isa na msimamizi wa matangazo Meri Mgawe. Tunasema asanteni kwa herini.