m lacag la'aanta waxaana bixi hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa tano na nusu asubuhi. Karibu msikilizaji, popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili. Ninayekukaribisha hivi sasa ni Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa BMJ Murithi. Leo ikiwa ni Juma Tatu, Januari 13 mwaka 2025. Matangazo haya msikilizaji 12 yanankupit yanakujia kutoka kupitia redio zetu shirika ikiwemo redio free Africa, RFA, ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi; vilevile redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, redio Ngoma ya Amani mjini Fizi huko Kivu kusini nchini DRC, na unaweza pia kusikiliza matangazo yenyewe kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com Ripoti za wakati huu: wa Kenya sita kati ya kumi wanaamini kwamba nchi yao chini ya uongozi wa rais Ruto inaelekea pabaya, kutokana na hali ngumu ya uchumi, kulingana na utafiti wa Afrobarometa kuna mambo mengi sana ambayo yameweza kuenda kinyume na matarajio ya wengi, kwa sababu hali ya uchumi imekuwa ikiwa ngumu kwa yule mwananchi wa kawaida, kwa sababu ya kule kwenda juu kwa bidhaa za kawaida. Kwingineko, waendesha mashtaka wa jeshi la Uganda waongeza mashtaka ya usaliti kwa Kiza Besigye na wenzake. Ni baadhi ya vidokezo ambavyo utasikia katika matangazo yetu yanayochukua dakika 30 lakini, BMJ muridhi anarudi tena kwa kusomea habari za kimataifa. kutoka e chumba chetu cha habari, tunaarifiwa kwamba wazima moto kusini mwa jimbo la California hapa Marekani wanapambana kudhibiti mioto mikubwa katika kaunti ya Los Angeles leo Jumatatu, huku watabiri wakionywa kuhusu upepo mkali ambao unaweza kusababisha ongezeko kubwa la kasi ya kusambaa kwa moto huo. Upepo mkali na hali ya ukame katika eneo ambalo halijapata mvua kubwa kwa zaidi ya miezi minane vilichochea moto huo ambao tayari umeua takriban watu ishirini na wanne na kusababisha uharibifu unaokisiwa kuwa wa mabilioni ya dola tangu uanze wiki moja iliyopita. Afueni fupi ya kupungua kwa kasi ya upepo katika siku za hivi karibuni iliruhusu wazima moto na kusaidiwa na maji yaliyonyunyuziwa kutoka angani na kwa kutumia vizuia moto kupiga hatua katika kudhibiti moto huo, kati ya mioto mitatu mikubwa ambayo bado inawaka katika eneo la Los Angeles, idara ya zima moto ya Cal Fire ilisema Jumapili jioni. Moto katika eneo la Palisades eh, ulikuwa umedhibitiwa kwa asilimia kumi na tatu na tayari umeteketeza kilomita za mraba tisini na sita. Wapatanishi wanaofanya juhudi za kutafuta usitishaji mapigano kati ya Israeli na Hamasi walipata mafanikio kuelekea mapatano usiku kucha, usiku wa kuamkia leo. Maafisa walio na ufahamu wa mazungumzo hayo wamesema leo Jumatatu mazungumzo ya miezi kadhaa yaliyoongozwa na Marekani, Misri na Qatar yameshindwa kusitisha mapigano katika siku za nyuma, lakini katika wiki za hivi karibuni juhudi hizo zilishika kasi, wakati ambapo Marekani inajiandaa kwa mabadiliko katika uongozi wake. Watu wanaofahamu kinachoendelea kuhusu mazungumzo hayo walisema rasimu ya makubaliano iko mikononi mwa Israeli na Hamas na inatarajiwa ya kupitiwa na viongozi wao. Maudhui ya jumla ya makubaliano ya hayo yanaaminika kujumuisha usitishaji wa vita, kuachiliwa kwa mateka ambao bado wanashikiliwa na Hamas, kuachiliwa kwa wafungwa wa Kipalestina wanaoshikiliwa na, na Israeli na kuongezeka kwa misaada ya kibinadamu kwa raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Mshauri wa usalama wa kitaifa wa rais wa Marekani Joe Biden Jake Sullivan Sullivan kunradhi, aliambia kipindi cha televisheni cha CNN jana Jumapili kwamba pande hizo zilikuwa karibu sana kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano ya zaidi ya miezi kumi na tano huko Gaza na kuachiliwa kwa mateka 98 waliosalia. Kwingineko, raia wa, na, raia na wanajeshi nchini Sudan wamesherehekea huko Wad Madani mji mkuu katika jimbo la El Gezira baada ya kutekwa tena na jeshi la Sudani kutoka kwa wanamgambo wa RSF na hivyo kuashiria uwezekano wa mabadiliko katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyokaribia kufikia miaka miwili. Tuna furaha sana, hatuwezi kujieleza, alisema mwanamke mmoja, huku wanajeshi wakifyatua risasi hewani na watu wakishangilia mitaani. Mwaka mzima tumebanwa hatujaweza kupumua, aliongeza. Vita vilianza katika mji mkuu Khartoum mwezi Aprili mwaka 2023 kutokana na kuunganishwa kwa jeshi la Sudan la na SAF na lile la wanamgambo la RSF. Hatua hiyo imezua mojawapo ya mizozo mikubwa zaidi ya kibinadamu duniani ikisukuma zaidi ya watu milioni kumi na mbili kutoka katika makazi yao na kusababisha hali ya njaa kwa nusu ya watu nchini humo. RSF imekanusha shutuma hizo na imesema inapambana na wahalifu ambao wanafanya unyanyasaji. Na waendesha mashtaka wa jeshi la Uganda leo Jumatatu wameongeza mashtaka ya usaliti ambayo yanatoa adhabu ya kifo kwenye orodha ya ukiukaji wa sheria za kijeshi ambapo wanasema ulifanywa na kiongozi maarufu wa upinzani Kizza Besigye. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Kizza Besigye hasimu mkongwe wa kisiasa wa rais Yoweri Museveni wa Uganda, ambaye yupo madarakani kwa karibu miaka arobaini, alikamatwa katika nchi jirani ya Kenya mwezi Novemba. Alirudishwa nyumbani Kampala na kushtakiwa kwa kumiliki silaha kinyume cha sheria na alisomewa mashtaka katika mahakama ya jeshi kwa kuhujumu usalama wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki, licha ya yeye kuwa raia. Amekuwa kizuizini katika mji mkuu wa Kampala tangu wakati huo, akiwa pamoja na msaidizi wake Obedi Lutale, ambaye naye alikamatwa na kushtakiwa. Mke wa Besije, Winnie Bianyima, mkurugenzi mtendaji wa shirika la Umoja wa Mataifa UNAIDS, anasema kuwa mashtaka dhidi ya Besije ni ya kisiasa. Mawakili wake wanakanusha mashtaka hayo kuwa hayana msingi. Wakati wa usikilizaji kesi siku ya Jumatatu, mwendesha mashtaka wa kijeshi alimsomea Besigye na mwenzake mashtaka mapya ya usaliti, kulingana na karatasi ya mashtaka iliyoonekana na shirika la habari la Reuters. Besigye na mtuhumiwa mwenzake walipanga ujasusi kuhusu njama ya kudhoofisha usalama wa taifa lakini walilazimika kuzuia hatua hiyo ilisema taarifa kutoka kwa mamlaka husika mawakili wa BCJ walipinga mashtaka hayo ya ziada wakisema kuwa yalikiuka taratibu za kesi za jinai unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Msumbiji imezindua bunge lake jipya hii leo katika hafla ya kuwapisha wabunge pa huku mitaa ya mji mkuu ikiwa bila watu wengi baada ya kiongozi wa upinzani kuitisha mgomo kupinga matokeo ya uchaguzi wenye utata mkubwa. Rais wa Rusia Vladimir Putin atakuwa mwenyeji wa mwenzake wa Iran wiki hii kwa ajili ya kutia saini mkataba wa ushirikiano mpana kati ya Moscow na Tehran, Kremlin imesema leo Jumatatu. Mkataba wa ushirikiano wa kimkakati wa kina kati ya nchi hizo mbili utatiwa saini wakati wa ziara ya rais wa Iran Masoud Pezeshkian huko Moscow siku ya Ijumaa, Kremlin imesema. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Habari tulizopatia uzito wa juu inatupeleka mpaka Nairobi, Kenya, ambapo mwanahabari na mwanaharakati Maria Sarungi hatimaye amevunja ukimya kufuatia jaribio la kumteka nyara lililotokea siku ya e Jumapili huko Nairobi, Kenya. Akizungumza na wanahabari, Maria amehusisha kitendo hicho na semi za kuikasha serikali ya Tanzania ya Rais Samia Suluhu Hassan, hasa wakati huu ambapo taifa hilo linajiandaa kwa uchaguzi mkuu. Mwandishi wetu wa VOA mjini Nairobi, Zainab Said, anayotoa taarifa kamili. Delea na kazi ambayo naifanya na sifanyi kazi yoyote ambayo labda ni, ni ovu ambayo sio kawaida. Napigania haki za binadamu, napigania haki za kujieleza, napigania haki ya vyombo vya habari, napigania haki hapa, kutositisha wa mwenendo wa kuikashifu serikali ya Rais Samia Suluhu kwa uongozi mbaya. Maria anasimulia matukio yaliyopitia mikononi mwa wanaume watatu waliomteka nyara mwendo wa saa tisa mchana saa za Afrika Mashariki alipokuwa akitoka saluni mtaani Kilimani, Nairobi, Kenya noa nyeusi ikazuia njia, wakatoka wanaume. Mimi kwa wakati ule niliona wawili, baadaye ndo nikaja kugundua walikuwa watatu. Wawili walikuwa wanajaribu kufungua milango, nikawa na, napiga kelele na dreva, namwambia dreva usifungue mlango, wasinichukue. Kwa hiyo nikawa napiga sana kelele. Baada ya muda nikashtuka tu gari limefunguliwa, wakaanza kuni, kunivuta. Kwa kweli nilipambana Nilipambana sana walinivuta, nikawa najiangusha, nikawa napiga teke. Najua kuna mmoja definitely nimemumiza, akaniumiza na yeye of course. Alinifunga pingu siku, wakati ule bado nilikuwa sijagundua, baadaye ndo nikagundua wamenifunga pingu. E, unaweza kuona hapa, waliikaza, wakawa naivuta, wakanifunika na kichwa. A, wakawa wananiambia kwamba watani, yani watanizuia nisipate hewa, niache kupiga kelele. Maria ambaye kupitia kurasa zake za mitandao yake ya kijamii amekuwa akikashifu serikali ya Rais Samia Suluhu anasema iwapo kusudi la kisa hicho ni kumtia uoga basi halijafaulu na kuwa ataendelea kuyataja maovu ya serikali. Mimi naamini kabisa kwamba harakati ambazo unafanya kwa, kwa, kwa njia ya mitandao, ya mitandao imekuwa ni njia ya baadhi ya watu kusema nchini Tanzania kwamba labda mi naichafua serikali na kadhalika, lakini kama mnavyofahamu Tanzania kwa zaidi ya miaka sitini CCM imeshika hatamu na hairuhusu demokrasia. Mwaka 2025 mwaka huu kutakuwa na uchaguzi mkuu, lakini pia kuna mabadiliko mengi ambayo yanaweza yakatokea kama sehemu ya uchaguzi wengi. Mkosoaji huyo mkubwa wa Rais wa Tanzania Samia Suluhu anasema kumbukizi za matukio aliyoyapitia mikononi mwa wanaume watatu waliokuwa wamemteka nyara na mazungumzo kati yao ni udhihirisho, lengo lilikuwa kumvusha kutoka Kenya hadi Tanzania. Ila jaribio hilo halikufanikiwa baada ya taarifa za kutojulikana aliko kusambaa mitandaoni, na sasa anatoa wito kwa jamii ya kimataifa kufuatilia kwa ukaribu kile anachokitaja ni ukiukaji wa haki za kibinadamu nchini humo. Na sasa shirika la kutetea haki za kibinadamu la Amnesty International linaonya mwenendo huu hauchafui tu sura ya Kenya kimataifa, bali pia unahatarisha demokrasia katika mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki. Tukio hili linajiri huku vumbi la utekaji nyara nchini Kenya likisalia kutifuka. Zainab Said, VOA, Nairobi, Kenya. Katika ripoti nyingine ni kwamba juhudi za dakika za mwisho kabla ya kuondoka madarakani kwa rais Joe Biden hapo Januari 20 zinaendelea mjini Doha, ambapo kila upande unasema maendeleo muhimu yameweza kupatikana na wako karibu kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano. Abdu Shakur Abud amezungumza na Amina Mwidau, mchambuzi wa siasa za kimataifa na kumuuliza kwanza, kwa nini shinikizo hilo linafanyika hivi sasa? Nafikiri ya, pengine yatokana na na na kutambua ya kwamba kutakuwa na utawala mpya ambao utakuwa waingia kwenye mamlaka Marekani na rais mtarajiwa Donald Trump, yeye si mwanasiasa wa kawaida, na ni mtu ambaye kwamba uamuzi wake hauzingatii misingi yoyote ya kisiasa, na vilevile vile, kwa, kwa kuwa huu ni muhula wake wa mwisho hana hofu ya ya kufanya jambo lolote ambalo liweza likamdhuru kisiasa. Kwa hiyo uamuzi wake utakohusiana na vita vya Gaza hautambuliki kwa pande zozote zile, yaani upande wa, wa Hamas wala upande wa Israel. Kwa hiyo nafikiri hofu hiyo imewafanya uh, Israel wawekee umuhimu mkubwa zaidi wa kuja kupata suluhisho kabla kuondoka Biden katika utawala wake na Trump alisema anataka ipatikane kabla ya kuingia madarakani. Isipofanyika hivyo, hali itakuwa mbaya mashariki ya kati. Hii ina tafsiri gani? Manake ameonyesha kwamba anataka mateka ndo wafunguliwe, hajazungumzia masuala mengine. Ina maana gani? Nafikiri kikubwa zaidi ni kwamba hali itakuwa mbaya zaidi, ikimaanisha e, ya kwamba uh, usaidizi wake wa Marekani aidha utaongezeka zaidi, ili Israel iweke hasara kubwa zaidi ama Amerika ita, itajiondoa katika kujihusisha na vita vya, vya Gaza. Kwa hiyo mtu ambaye kwamba angeweza kumshurutisha Israel kupata suluhu moja ama nyingine katika suala hili la, la la Palestine itakuwa ni vigumu zaidi kuendelea mbele. Lakini nafikiri ni njia mojawapo kwake yeye kujaribu kujiondoa katika lawama ya suluhisho ya vita hivi. Ni kwamba hataki kuhusika na katika kihistoria na na na pande moja ama nyingine katika suala la Palestine, kwa sababu kama tunavyojua, japokuwa ni mfuasi wa wa Israel, lakini pia ana urafiki wa karibu sana na na, na falme ya, ya Saudi Arabia, na pengine hayo yaweza kuwa ni baadhi ya mambo ambayo kwamba yanamshurutisha ahakikishe kwamba suluhisho la Israel na Palestine limemalizika kabla hajaingia katika utawala Hamas ambao wameshindwa vibaya bado wanaweka masharti inaonekana kuwa nguvu. Kwa hivyo swala linakuja kwamba wanataka Israel iondoke kabisa kutoka Gaza na waache mapigano. Unafikiri makubaliano hayo yatafikiwa? Netanyahu atakubali jambo hilo? Swala si kwa Netanyahu kwa sasa nafikiri, na, Netanyahu kama ingelikuwa ni, ku, ni ku, kutafuta suluhisho angelipata mbeleni, isipokuwa katika kundi lake la utawala yani ile coalition government yake kuna kuna ile kikundi ama chama cha kidini ama religious Zionist Party kinachoongozwa na Bezalel Smotrich. Sasa wao tangu mwanzo washeeka uh, washeeka kwamba itakapotokana suluhu ya aina yote baina ya Israel na Palestine watajiondolea mbali katika muungano ule, na kujiondolea mbali kwao wao kutamaanisha kwamba serikali itakuwa ime- imeanguka, na ile si jambo ambalo kwamba Benjamin Netanyahu atalipenda. Ni Amini Mwidau, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza kutoka Canada. Na katika ripoti nyingine ni kwamba Wakenya sita kati ya kumi wanaamini kuwa nchi yao chini ya uongozi wa Rais William Ruto inaelekea pabaya kutokana na hali ngumu ya uchumi, kulingana na utafiti mpya wa taasisi ya utafiti barani Afrika ya Afrobarometer na ushirikiano na taasisi ya mafunzo ya maendeleo katika chuo kikuu cha Nairobi. Kenneth Wandera. Utafiti huo ambao umechapishwa na Afrobarometa, taasisi ya utafiti ya kiafrika kwa ushirikiana na chuo kikuu cha Nairobi, unachora taswira isiyo ya matumaini juu ya maisha ya raia wa Kenya wanaohisi utawala wa Rais Ruto unaielekeza nchi kwa mwelekeo usiofaa. Kwa mujibu wa utafiti huo wa Kenya, sita kati ya kumi waliohojiwa, ambao ni asilimia hamsini na tisa, wanaeleza kuwa serikali ya Kenya haijayashughulikia hali ya uchumi kwa njia inayofaa na hivyo kuilaumu kwa kuongezeka kwa gharama maisha na matatizo ya kiuchumi. Wakenya wengi wanasema hawajaridhishwa na utendakazi wa serikali ya Ruto kuhusu maswala muhimu ya kiuchumi kwa asilimia 62 e, ikilinganishwa na miaka ya nyuma. Wakenya wengi wanasema wamekabiliwa na uhaba wa mahitaji ya kimsingi ya maisha na wengi na walazimu kuomba msaada kutoka kwa wengine, jamaa, majirani, marafiki na mashirika ya misaada ili kujikimu. Wananchi walio wengi kwa asilimia 61 wanaeleza hali ya uchumi wa nchi kuwa mbaya sana, asilimia 49 wanasema hali yao ya maisha ni mbaya huku theluthi moja tu ambayo ni asilimia 33 wakihisi hali ya sasa ya kiuchumi inawaridhisha. Alex Manyasi mfuatiliaji wa sera na utendakazi wa serikali ya Kenya anaeleza kuwa raia wa Kenya hawahisi mabaaliko ambayo serikali inasema imeyafanya, na kuondokea ruzuku kwenye bidhaa muhimu kunaendelea kuwaumiza raia wa Kenya. kuna mambo mengi sana ambayo yameweza kuenda kinyume na matarajio ya wengi kwa sababu hali ya uchumi imekuwa ikiwa ngumu kwa yule mwananchi wa kawaida kwa sababu ya uh, kule kwenda juu kwa bidhaa za kawaida, na unapotazama wakati Uhuru Kenyatta alikuwa anaondoka uongozini, tutagundua ya kwamba alikuwa ameweka subsidies nyingi sana kwenye mambo kadhaa ikiwemo mambo ya mafuta. Wakati Daktari William Ruto alipochukua usukani uh, jambo la kwanza alipo, alilofanya ni zile subsidies. Wakenya wengi kwa asilimia 57 wana matarajio kuwa hali ya kiuchumi itaboreka katika kipindi kijacho cha mwaka mmoja, lakini Wakenya watatu kati ya kumi ambayo ni asilimia 29 wanahisi mambo yatakuwa mabaya zaidi chini ya utawala wa Ruto. Wakenya wanaeleza kuwa afya, kuongezeka kwa gharama ya maisha na ukosefu wa ajira ndiyo matatizo muhimu zaidi yanayohitaji hatua za haraka za serikali ya Ruto. Nusu ya Wakenya wanachukulia mfumo wa afya swala muhimu zaidi linalohitaji serikali kuchukua hatua wa za haraka. Wakenya, hasa wenye umri wa zaidi ya miaka thelathini na tano, wanahuzunikia mfumo wa sasa wa afya umma na wanataka kuwapo na udharura wa mageuzi muhimu ili kushughulikia mapungufu yaliyopo katika sekta hiyo. Bwana Manyasi anaeleza zaidi. Ingekuwa ni kuweza kuelezea mwananchi ya kwamba utarajie nini, lini, uh, kwa kiwango kipi? Nafikiri hilo ndiyo jambo ambalo kidogo mwananchi angeweza kuelezewa, labda ile perception ya mwananchi ya kwamba serikali haifanyi kitu labda ingekuwa tofauti. Kwa jumla Wakenya kwa 67% wanaipa serikali ya Ruto viwango duni vya kutuliza msukosuko wa bei ya bidhaa, kwa 75% wanahisi hajaboresha viwango vya maisha ya raia wa Kenya na kupunguza umaskini. 76% wanahisi serikali ya Rais Ruto haijajitolea kubuni nafasi mpya za ajira, na 79% inahisi Ruto hajatia bidii kupunguza pengo lililopo kati ya matajiri na maskini. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Katika kona ya michezo, tunaanzia huko nchini Tanzania, ambapo timu za Yanga na Simba zimeendelea kufanya vyema katika michuano kima ya kimataifa ya CAF baada ya timu ya Yanga Africans Wananchi kurejesha matumaini kwa mashabiki wake kurudi kwenye robo fainali ya michuano ya klabu bingwa Afrika baada ya kupata ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya Alhilali ya Sudan. Na kwa upande wa watani wao wa jadi, Simba Sports Club wana lunyasi wao, wamefanikiwa kwa mara nyingine tena kuingia robo fainali ya michuano ya Confederation Africa baada ya kutoka sare ugenini na timu ya Bravos ya Angola bao moja kwa moja. Mchambuzi Diana Songa anaeleza nafasi ya timu hizo. Kwa ushindi wa jana wa Young Africans dhidi ya Al Hilali unatoa mwanga kwa klabu ya Yanga kufuzu kwenye mashindano hayo, hatua ya robo fainali. Na hii ni kwa sababu hesabu ambazo walikuwa wamezipanga Yanga ya kupata ushindi awei dhidi ya Hilali ili kuendelea kuwatengenezea kitu kizuri kuelekea mechi ya mwisho ambayo atakwenda kucheza dhidi ya ncja kwenye uwanja wa Benjamin William Mkapa. Simba ameshafuzu lakini atatakiwa kushinda mchezo ili aweze kuongoza kundi na kushika nafasi ya kwanza kwa sababu kuna advantage ya kushika nafasi ya kwanza kwenye kundi tofauti na nafasi ya pili. Na kwingineko, ushindi wa timu ya Barcelona wa bao tano kwa mbili dhidi ya Real Madrid siku ya Jumapili umesababisha mabadiliko makubwa katika sera ya uhamisho huko Bernabeu, ambaye anaweza kumfanya mchezaji Trent Alexander Arnold kuondoka timu ya Liverpool kuelekea mji mkuu wa Hispania kabla ya mwisho wa mwezi huu. Los Blancos wamekubana na kipigo kikubwa cha pili katika Super Cup kutoka kwa wapinzani wao Barcelona msimu huu. Mpango wa Carlo Ancelotti wa kupeleka kikosi kwenye mashambulizi makali dhidi ya Blaugrana umeshindikana katika nyakati zote mbili, huku udhaifu wa ulinzi wa kikosi chake cha Real Madrid ukidhihirika wazi dhidi ya washambuliaji wa kiwango cha juu. Sasa kuna wasiwasi kwa timu hii kwa upande wa kulia, ambapo Dani Carvajal yuko nje kwa muda mrefu kutokana na jeraha, ikimaanisha e kuwa Lukas Vazquez amejaza nafasi hiyo naye Fede Valverde alichukuliwa kuwa mbadala katika mechi kubwa, lakini Ancelotti hataki kumpoteza nyota huyo wa Uruguay kwenye safu yake ya kiungo. Na hapo ndipo Trent Alexander Arnold anapoingia. Hapo awali mpango wote wa uhamishi wa Januari ulifikiriwa kuwa umetupiliwa mbali. Na kwingineko, katika michuano ya tenis, Carlos Alcaraz alianza jitihada zake za kukamilisha kazi yake kwenye michuano ya Grand Slam kwa ushindi wa burudani lakini sio mkamilifu wa seti sita moja, saba tano na sita moja dhidi ya Kazak Alexandra Shevenko na kutinga raundi ya pili ya michuano ya Australian Open leo Jumatatu. Na katika mechi ya kwanza ya Novak Jokovich akiwa mpinzani wake wa zamani Andy Murray kama kocha wake, haikuanza vizuri mbele ya kijana miaka 19 aliyecheza mechi yake ya kwanza ya Grand Slam baada ya kushindwa katika seti yake ya ufunguzi kwenye michuano ya mwaka 2025 ya Australian Open Jumatatu usiku kwa Nishesh Basaveradi Marekani, aliacha masomo kwenye chuo kikuu cha Stanford na kugeuka kwa mchezaji mwezi ulopita. Djokovic hatimaye alijitetea kwa seti 46 63 64 na 62, ili kuanza jitihada zake za kuwania ubingwa wa 11 huko Melbourne Park na rekodi ya taji kuu na 25 kwa ujumla katika siku ya pili yenye shughuli nyingi yenye joto liojumuisha mabingwa tisa wa Grand Slam na kutoa mataja 43 makuu kwa pamoja na wachezaji wengine nusu dazeni ya washindi wa pili waliojumuisha mchezaji nambari mbili Iga Swiatek, nambari tatu Coco Gauff, nambari saba Jessica Pegula na Naomi Osaka miongoni mwa wenza wake, na nambari moja Yanik Sina na nambari tatu Carlos Alcaraz miongoni mwa wanaume na kwingineko katika ligi ya mpira wa Marekani, NFL, timu ya Washington Commanders imeibuka kidedea na kupata ushindi wa jumla ya pointi 23 kwa 20 dhidi ya Tampa Bay Buccaneers katika hatua ya mtoano. Timu hiyo ilikuwa na wamiliki wapya, meneja mkuu mpya, kocha mpya, mchezaji mpya wa nafasi ya quarterback, imekuwa ndiyo kichocheo kipya ambayo wametumia hadi kufikia mafanikio baada ya karibu miongo miwili ya kuangalia kujenga timu hiyo wakiteseka na kufungwa. Mchezaji huyo chipukizi ya quarterback alicheza kwa utulivu na ustadi wa hali ya juu wa msimu wote na kuongoza Washington Commanders kwenye matokeo mazuri ya ushindi wa nane tangu mwaka 2023. Na, na hangeweza kuruhusu damu kidogo iliyomtoka kumsumbua kwenye mchezo wake mkubwa zaidi wa maisha yake. Jiji la Washington DC limezizima kwa furaha kutokana na matokeo hayo, na sasa wanatarajia kuelekea Detroit, Michigan kikosi cha Detroit Lions. Kufikia hapo, nakamilisha kona ya michezo. Mwanaspoti wako Sandei Shawari, kwa heri kwa sasa. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kusikiliza VOA Swahili. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani kwenye vigezo vitano vya uainishaji wa viwango vya ukosefu wa usalama wa chakula. Awamu ya tano, njaa ndiyo mbaya sana, imeelezewa katika mfumo wa Integrated Food Security Phase Classification IPC kama ukosefu mkubwa sana wa chakula au hata mahitaji mengine ya msingi, licha ya kutumia mikakati ya kukabiliana nayo, ambapo njaa, vifo, umaskini na viwango vya utapiamlo uliokithiri vinashuhudiwa. Iwapo asilimia 20 ya idadi ya watu wanaathiriwa na njaa na kama watu wawili kati ya kila elfu kumi kwenye eneo watakufa kutokana na njaa kila siku, basi eneo zima linachukuliwa kuwa linakabiliwa na njaa. Hiyo ndiyo hali halisi ya Sudan kulingana na ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa. Sudani inashuhudia moja ya majanga mabaya zaidi ya kibinadamu, sio tu kwa muda mfupi, lakini kwa maisha yetu, amesema mwakilishi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa, Linda Thomas Greenfield. Takriban maeneo matano hivi sasa yanashuhudia njaa. Mengine matano zaidi, hali ya njaa imebashiriwa kutokea ndani ya miezi kadhaa ijayo. Kuna maeneo mengine 17 ya ziada ambayo yako katika hatari ya njaa katika kipindi hicho hicho. Zaidi ya watu nusu milioni, wakiwemo watoto, wanajitahidi kuishi. Janga hili ni matokeo ya moja kwa moja ya vita vibaya sana vya miezi ishirini vya wenyewe kwa wenyewe, amesema balozi Thomas Greenfield. Nini cha zaidi, mamlaka za Sudan zimesitisha ushirikiano na mfumo wa IPC kwa hivyo unadumaza juhudi za kimataifa kupeleka misaada ya kibinadamu na kuzuia njaa. Kila mwanachama aliyepo hapa hivi leo ameona ushahidi kuwa SAF na RSF wametenda uhalifu wa kivita. Kila mwanachama aliyepo hapa hivi leo ameshuhudia kuwa RSF imetenda uhalifu dhidi ya ubinadamu na kujihusisha katika usafishaji wa kikabila. Licha ya hali hiyo, rasia iliamua kuwa kikwazo na kujitenga na kupiga kura inayohujumu raia, wakati ikitoa ufadhili kwa pande zote mbili zinazozozana. Ndiyo nimesema pande zote mbili, amesema Thomas Greenfield. Licha ya hilo, tutaendelea kufanya kazi bila kuchoka kuzuia manyanyaso na kuwaajibisha watenda maovu, alisema Balozi Thomas Greenfield. Marekani imeweka vikwazo kutokana na ukatili huo, pamoja na uagizaji na wa silaha, na tupo tayari kuchukua hatua zaidi. Sasa tunatoa wito tena kwa juhudi za pamoja, tukiwaomba washirika kuungana nasi katika kuweka vikwazo kwa watu na mashirika waliochangia kwenye mzozo huu. Tunawaomba wahusika wote kusitisha ukatili unaendelea, amesema Balozi Thomas Greenfield, ili kumaliza mapigano na kuruhusu mara moja, bila ya masharti na kuingilia kati, fursa ya misaada ya kibinadamu ili mamilioni ya watu waweze kupata chakula na maji, makazi na dawa ambazo wanahitaji sana. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani.