Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu ya leo alfajiri, yanayoanza saa 11 za asubuhi kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 kwa saa za Afrika mashariki. Langu jina Harrison Kamau, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Januari 13 mwaka 2025. Matangazo haya yanasikia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio inayosikika kule Kenya 178 Mombasa na Coconut 19 FM Zanzibar kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Kwenye habari zetu hivi leo, mapigano makali kati ya kundi la M23 na jeshi la serikali ya Kongo yalipotiwa kuendelea kwenye jimbo la Kivu Kusini. Je, wakazi wanasemaje? Kwa sasa ni hali ya vuta ni kuvute. Unajua kwamba mahali ambako wameweza kutupa mabomu, kibomu tano ambazo zimeweza kufika hata maeneo za kibati katika taarifa nyingine, mwanahabari na mwanaharakati wa Tanzania Maria Sarungi ametekwa nyara jijini Nairobi na kisha kuachiliwa, suala ambalo limezua taharuki nchini Kenya. Basi ni vitokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Ndwimana. <mucho> Mwanaharakati wa haki za binadamu wa Tanzania alitekwa nyara Jumapili katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, na kuachiliwa baadaye baada ya makundi ya haki za binadamu kuingilia kati kwa haraka. Maria Sarungi Cehai kutoka shirika la kutetea haki za wanawake na mabadiliko ya kisiasa nchini Tanzania amepata umaarufu mkubwa akiwa na wafuasi milioni moja na laki tatu kwenye mtandao wa X, lakini amelazimika kuishi uhamishoni katika miaka ya hivi karibuni. Shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty International lilitangaza mapema kutekwa kwake Jumapili, likisema alitekwa nyara na watu watatu waliokuwa na silaha wakiwa ndani ya gari nyeusi aina ya Toyota Noah, katika eneo la Kilimani katikati mwa jiji la Nairobi. Shirika lake la Change Tanzania liliandika kwenye mtandao wa X kwamba wanaamini waliomteka nyara walikuwa maafisa wa usalama wa Tanzania wanaofanya kazi yao nje ya mipaka ya Tanzania ili kuwanyamazisha wakosoaji saa kadhaa baadaye mwenyekiti wa chama cha mawakili wa Kenya, Faith Odhiambo, aliandika kwenye mtandao wa X kwamba wamefanikiwa kuachiliwa huru kwake. Muda mfupi ujao tutawaletea habari zaidi kuhusu kutekwa nyara huko kwa mwanaharakati Maria Sarungi. Komoro Jumapili ilipiga kura kuwachagua wabunge, huku makundi mengi ya upinzani yakisema yatasusia uchaguzi huo ambao wanadai hauna uwazi. Mtoto mkubwa wa rais wa Komoro Azali Asumani Nor El Fat Azali, mwenye umri wa miaka 39 na katibu mkuu wa serikali, amegombea kuwakilisha eneo bunge nje kidogo ya mji mkuu Moroni. Vituo vingi vya kupigia kura vilichelewa kufunguliwa baada ya vifaa vya kupigia kura kushindwa kufikishwa mapema katika muda rasmi wa saa moja asubuhi. Mwandishi wa habari wa AFP alishuhudia zoezi la kupiga kura. Lilitarajiwa kumalizika saa kumi alasiri lakini upigaji kura ulimalizika saa mbili baadaye kutokana na zoezi hilo kuanza kwa kuchelewa na hali mbaya ya hewa. Kabla ya kuteuliwa kwenye wadhifa wake mwezi Julai mwaka jana, Nur alikuwa mshauri wa baba yake mwenye umri wa miaka 65, mwanajeshi wa zamani ambaye aliingia madarakani katika mapinduzi ya mwaka 1999. Wakosoaji wamesema majukumu mapya ya Nur ambayo ni pamoja na kuidhinisha amri zote zinazotolewa na mawaziri na magavana yameinua jukumu lake kwenye cheo cha waziri mkuu. Azali alichaguliwa kwa muhula mwingine mwezi Januari mwaka 2024 baada ya uchaguzi wenye utata uliofuatiwa na maandamano mabaya ya siku mbili. Ameshutumiwa kwa kuongoza nchi kimabavu. Rais wa zamani wa Nigeria Chief Olusegun Obasanjo amefanya ibada ya ukumbusho huko Abeokuta, kusini magharibi mwa Nigeria kwa heshma ya rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter ambaye alifariki Desemba 29 na kuzikwa wiki iliyopita. Harison Kamau hapa anasimulia ripoti yake, ya, ripoti yake Collins Atohengbe kutoka Nigeria akiongea kwa sauti yenye huzuni kuhusu kiongozi huyo wa zamani wa Marekani ambaye amesema ni rafiki yake binafsi. Basajiu alisema atamkosa sana, lakini anaamini kuwa wataonana tena peponi. Nitamkosa sana, lakini najua tutakutana tena. Obasanjo alimtaja marehemu Kata kuwa mtu mwadilifu aliyejitolea kwa nguvu zake zote katika harakati za ukombozi wa Afrika kutoka kwa utawala wa kibeberu na ubaguzi wa rangi kusini mwa Afrika, akizungumzia ukaribu wao kama marafiki na viongozi wenye ajenda moja ya kuona heshima kwa haki za binadamu na usawa wa watu wote ulimwenguni. Obasanjo alisema kuwa Jimi Kata ndiye sababu yake ya kuwa hai hivi leo. Abasanjo alisema Nigeria na Afrika haswa na jumuiya ya kimataifa imepoteza rafiki na mshiriki aliyefanya kazi kwa bidii na kwa ridhaa kwa ajili ya amani ya kimataifa. Jimi Kata alikuwa rais wa kwanza wa Marekani kuzuru Nigeria akitokea Brazil hapo Machi 31 mwaka 1978 na kupokelewa mjini Lagos na Abasanjo ambaye wakati huo alikuwa mkuu wa jeshi ziara hiyo ilikuwa ya maana sana kwa kuwa ilikuwa ni kipindi cha vita vya Nigeria dhidi ya utawala wa kibaguzi Afrika Kusini, Angola, Namibia, Zimbabwe na Msumbiji ambapo Nigeria iliwekeza rasilimali nyingi. Chief Olusegun Obasanjo anaungana na Wanigeria, Nigeria katika kuomboleza rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter ambaye chini ya utawala wake Nigeria ilikuwa na uhusiano mzuri wa kisiasa, kiuchumi na kidiplomasia na Marekani, alisema. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Chama tawala nchini Chad kimepata viti vingi katika uchaguzi wa bunge wa mwezi Disemba, ambao ulisusiwa na vyama vikuu vya upinzani, ambapo wachambuzi wanasema utaimarisha nguvu za kisiasa za rais. Matokeo ya awali yameonyesha katika uchaguzi wa kwanza wa bunge nchini Chad katika kipindi cha zaidi ya mwongo mmoja, chama tawala Patriotic Salvation Movement kilipata viti mia moja na 24 kati ya 188 huku idadi ya wa wapiga kura ikiwa asilimia 51.5, kulingana matokeo ya awali yaliyotangazwa Jumamosi jioni na Ahmed Bat Chiret, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi. Uchaguzi wa bunge pamoja na uchaguzi wa serikali za mitaa na mikoa ni mwendelezo wa kipindi cha mpito kuelekea utawala wa kidemokrasia baada ya Mahmad Idris Debi kuchukua madaraka kama mwanajeshi mwaka 2021. Aliingia madarakani baada ya kifo cha baba yake na rais wa muda mrefu Idris Debi Itno, ambaye aliongoza kwa miongo mitatu. Debi alishinda uchaguzi wa rais wenye utata wa mwaka jana. Jumapili kulikuwa ishara kwamba makubaliano ya kumaliza vita kati ya Israeli na kundi la wanamgambo la Hamas huko Gaza yanaweza kufikiwa katika siku zijazo, pamoja pia na kuachiliwa kwa mateka waliobaki wanaoshikiliwa na wanamgambo hao. Ujumbe wa ngazi ya juu wa Israel katika idara ya usalama uliwasili nchini Qatar kwa mazungumzo na maafisa wa Qatar, Misri na Marekani. Kwa mujibu wa msemaji wa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, wanafanya juhudi mpya kufikia makubaliano kabla ya rais wa Marekani Joe Biden kuondoka madarakani tarehe 20 Januari na kuapishwa kwa rais mteule Donald Trump. Mshauri wa Biden wa masuala ya usalama Jake Sullivan alikiambia kituo cha CNN katika kipindi cha State of the Union kwamba pande zote mbili ziko karibu sana kufikia makubaliano ili kumaliza mapigano ya zaidi ya miezi kumi na mitano huko Gaza na kuachiwa, na kuachiwa huru mateka 98 ambao bado wanashikiliwa huko, huku theluthi mbili ya mateka hao wakiaminika kuwa hai. Bado tuna dhamira ya kutumia kila siku tuliyonayo tukiwa madarakani kufanikisha makubaliano hayo, alisema <mulia> unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kama ulivyosikia kwenye habari zetu ni kwamba mwanahabari na mwanaharakati wa tanzania maria surunge alitekwa na baadaye kupatikana jijini nairobi tukio ambalo limezua taharuki nchini kenya tanzania na afrika mashariki kwa ujumla idli gongo hapa anaripoti zaidi taarifa za kutekwa kwa maria sarungi tsehai ambaye huendesha mijadala kuhusu demokrasia na haki za binadam mitandaoni zilizagaa baada ya shirika la Amnesty International kuelezea limepata taarifa za kutekwa kwake, likinukuliwa na mtandao wa gazeti la Mwananchi nchini Tanzania. Baada ya saa kadhaa za kutolewa mwito wa kuachiwa kwake kutoka kwa wanaharakati na mashirika ya kutetea haki za binadamu na demokrasia, ripoti zilitolewa kwamba ameachiliwa. Katika video ambayo ilitolewa na vyombo mbalimbali mbali vya habari, Sarungi Tsehai, alionekana akiwashukuru wale wote waliomtaka aachiliwe na kuahidi kuelezea kilicho msibo. Asanteni sana, niko salama, Mungu ni mwema, na kesho nitachukua muda niwashukuru vizuri. Naomba niwashukuru watu wa Kenya, watu wa Tanzania and all the international people. Anakuwa mtu wa pili mwenye hadhi kama yake kutekwa jijini Nairobi baada ya mwanasiasa mpinzani wa serikali ya rais Yoweri Museveni wa Uganda Dr Kizza Besigye kutekwa kurejeshwa na kukabidhiwa kwa wanausalama mjini Kampala kutokea Kenya. Akiongea na televisheni ya Citizen ya Kenya, rais wa chama cha wanasheria wa Kenya Feithi Odhiambo amesema chama chao kimekuwa kikifuatilia kwa ukaribu matukio ya utekaji wanaharakati raia wa nje walioko Kenya na amezitaka mamlaka kushughulikia visa vya utekaji ndani ya Kenya. Chama cha wanasheria Kenya, in like Kenya, like like Kenya, like kenya like kimekuwa kikishughulikia visa vya utekaji. Tunaomba uchunguzi ufanyike wa tukio lililotokea leo. Tupo kwenye nchi ambayo inasema inalinda haki za binadamu na kiongozi wake amezungumzia mara kadhaa. Sasa tunaona hili linatokea baada ya lile la besij nchini kwetu. Taarifa zinaeleza Maria Sarungi Tsehai alitekwa wakati akiwa katika gari la kukodi ambapo video za tukio hilo zilionyesha gari nyeusi aina ya, ya noha ikimchukua na kutokomea kusikojulikana. Mwanaharakati huyo ameahidi leo kutoa taarifa kamili na kina kuhusu yaliyomsibu. Idi Ligongo, VOA Washington. Baada ya ripoti hiyo yake Id Ligongo, sasa Patrick Ndwimana anaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski Jumapili alisema kwamba Kiiv iko tayari kuwakabidhi wanajeshi wawili wa Korea Kaskazini kwa kiongozi wao wa Kim Jong Un ikiwa atarahisisha rahi, ata ubadilishanaji wao wa na wa Ukrain wanaoshikiliwa mateka nchini Russia. Mbali na wanajeshi wa kwanza kutoka Korea Kaskazini waliokamatwa, bila shaka kutakuwa na wengine zaidi. Ni suala la muda tu kabla ya wanajeshi wetu kuweza kuwakamata wengine, Zelenski alisema kwenye mtandao wa X. Zelenski Jumamosi alisema kwamba Ukraine iliwakamata wanajeshi wawili wa Korea Kaskazini katika mkoa wa Rusia wa kask ikiwa mara ya kwanza kwa Ukraine kutangaza kushikwa mateka kwa wanajeshi wa Korea Kaskazini wakiwa hai tangu kuingia kwao kwenye vita vya karibu miaka mitatu katika musimu uliopita, wakati ya kipindi cha joto na baridi. Makadirio ya Ukraine na nchi za Magharibi ni kwamba wanajeshi 11 kutoka Korea Kaskazini walipelekwa katika mkoa wa kask kuwasaidia wanajeshi wa Rusia. Rusia haijathibitisha au kukanusha kuwepo kwa wanajeshi wa Korea Kaskazini. Wafanyakazi wa zimamoto walipata maendeleo kidogo katika mapambano yao ya kuudhibiti moto mkali ambao umeteketeza maeneo mengi ya ujirani wa Los Angeles wa Pacific Palisades, lakini moto unaendelea kusambaa na upepo mkali bado unatishia usalama wa wakazi, na maafisa wameonya Jumapili kwamba idadi ya vifo vya watu kumi na wanne inaweza kuongezeka. Ndege zilidondoa maji na dawa za kuzuia moto kwenye vilima ili kuzuia kusambaa kwa moto wa Palisades na televisheni ya KTLA iliripoti kwamba zima moto wa ardhini walifanikiwa kuokoa nyumba kadhaa ingawa nyingine ziliteketezwa na moto. Kaunti ya Los Angeles ilikuwa na usiku mwingine wa hali inayotisha na huzuni mkubwa. Msimamizi wa kaunti ya Los Angeles Linsley Hovart alisema mioto sita ilitokea kwa wakati mmoja katika mji huo wa pili kwa ukubwa nchini Marekani tangu siku ya Jumanne na kuwa watu 14 kufikia Jumapili asubuhi, wengine 16 wanaaminika walitoweka. Gavana wa California Gavin Newsom alisema anatarajia idadi ya vifo kuongezeka. Nimetuma timu za utafutaji na uokoaji, tumepata mbwa waliokufa nje na kuna uwezekano wa uwepo wa mbwa wengi zaidi waliokufa, aliambia televisheni ya NBC katika kipindi cha Meet the Press. Newsom amesema moto huo unaweza kuwa janga baya zaidi kuwahi kutokea katika historia ya Marekani kulingana na gharama ya hasara iliyosababishwa na moto huo. Salam basi, baada ya habari hizo ambazo zimesomwa na mwenzangu Patrick Ndwimana, tunaendelea na uh, ripoti kutoka kwa waandishi wetu na mapigano makali yes, kutano, lizo, ya siku tano mfululizo yameshuhudiwa kwenye sehemu mbalimbali mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika sehemu za Kivu Kaskazini kati ya jeshi la serikali ya Kongo ya uh, FRDC, na waasi wa M23. Austel Malivika anaripoti zaidi kutoka Gungu wilayani Masisi. Mama Rebeka, siyo jina lake la kawaida, ni mkazi wa kijiji cha Kabingu ambacho kwa sasa hakina watu kutokana na mapigano iliyozuka pamoja na Nyiragongo ambako kumeshuhudiwa mapigano makali pa Kibumba, kaskazini mwa mji wa Goma. Mambo Kawaya ni mratibu wa mashirika ya kiraia wilayani Nyiragongo, Kivu Kaskazini. Mapambano yametokea uh, tangu asubuhi mapema hii uh, juma pili, ya Jumapili, kati ya jeshi la taifa na jeshi la Rwanda ambazo ambayo na, inafanya operation ya kwake kwa jina ya M23 na ni wao ndio walikuwa wali wali wali wa kwanza kuweza kufanya, kufanya mashambulizi dhidi ya za jeshi la taifa. Kwa sasa ni hali ya vuta ni kuvute. Unajua kwamba mahali ambako wameweza kutupa mabomu kibomu tano ambazo zimeweza kufika hata maeneo za Kibati mji wa Sake nao ukishuhudia mabomu andres mwirai ile bomu inatokea ndani ya milima kule kabisa, ngombe ya mshaki karuba kule, ndio mabomu inatokea inaanguka ndani ya muzi ya saki. Wale wa m ishirini na tatu ndio walitupa ile mabomu, ni bomu tatu kabisa watu wanahuzunika sana kabisa ndani ya ngambi, hawajue waseme nini. Watu wanateseka ndani ya ngambi, wanakosa maji, wanakosa vyote, hawajue watarudia katika maskani ao simu gani kabisa. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo likisema linajibu mashambulizi ya waasi. Luteni Kanali Njike Kaiko ni msemaji wa FRDC Kivu Kaskazini, raia wapate amani. Unajua kwamba kila mara adui anatupa mabomu yake, inatatiza raia sana kwa hiyo wakubwa wa, wa, wa kanda la salasini na tatu la kijeshi ya saf Kivu na mkubwa wa kanda la salasini la ine la kijeshi wa nof Kivu walikaa pamoa, wakajenga hiyo tunaita operation Caterpillar tu, ili kila mara jeshi la Rwanda itatatiza raia wetu, tupate kuriposte na kuwasukuma mbali sana, na ndio kazi ambao naona jeshi lenu liko kwa muda una. Hadi tukienda hewani hali ikiwa ya wasiwasi katika mji wa Goma pamoja na Sake na maeneo mengine oser malvika kumekucha Afrika ngungu masisi <muchilis> Tu vizito vizito hapa ndani ya kumekucha Afrika Afrika, yani ni Chanel wakiwa na Efali pupa pale, ni mchanganyiko wa Kifaransa, Kilingala na Kigabonisa nafikiri, yani mambo anakuwa mazito sana, na sijui wewe unafahamu Kifaransa Ladote, ndio maana yake ni, basi nimepata bale kidogo, basi wanazungumzia kuhusu mahali kama ladote. <laughs> <laughs> mambo safi sana tunapoendelea na ripoti mbalimbali mbali mbali. Basi mioto ya mwituni eh, kama ulivyosikia hapo awali kutoka kwa mwenzangu eh, Patrik Dwimanani, kwamba imeendelea kufanya uharibifu mkubwa kusini mwa California, ambako takwimu za sasa hivi zimesema idadi hiyo imepanda na kufikia ishirini na nne ya vifo kutoka kumi na sita vilivyotangazwa awali, akiwemo nyota mmoja wa televisheni Rolisk Sykes ambaye amechomekea ndani ya nyumba yake kwenye kitongoji cha Malibu. Muda usio mrefu nimezungumza na Mike Mhagama ambaye ni mkazi wa California. Uh, katika eneo hilo la Los Angeles lililoadhiriwa na hapa anaelezea hali halisi. kufikia Jumapili jioni, uh, hali bado ni tete kwa upande wa moto wa Los Angeles ambapo a kwamba pia wanategemea uh, upepo mkali hii inayokuja, kwa hiyo wameendelea kudhibiti moto huu ili usiendelee katika maeneo mengi zaidi, kuanzia eneo moja la mji unaitwa Brentwood uh, Encino na Westwood Hayo ni maeneo ambayo ni uh, ya makazi ya watu. Kwa hiyo sasa hivi wameamua kuudhibiti kwa upande mmoja, ili uh, uweze kubaki huko, ambapo ni maeneo ya pwani ya Palisades. Kwa hiyo bado hali ni tete, na inasemekana kwamba uh, moto au pepo uliopo hivi sasa unakwenda katika maili thelathini mpaka hamsini kwa saa. Kwa hiyo kama unavyoona ni kwamba maeneo ya Los Angeles na maeneo ya Ventura ambayo ni ya karibu zaidi ndiyo ambayo inaendelea kuathirika. Upande wa hifadhi eh, tumeona kwamba tukiangalia kwenye eh, runinga zetu nyumba nyingi sana zimechomeka. hali ikoje kwa waathirika? kuna eh, hifadhi za muda ambazo zimetengenezwa na misaada inapatikana kwa njia gani? Uh, kwa sasa watu wengi wamekuwa wameamriwa kuondoka majumbani hasa katika uh, umoto wa Los Angeles ambao kama nilivyosema umechukua sana maeneo ya Pacific Palisades kwa huko uh, bado kuna makambi ambayo uh, yanadhibitiwa yana, yana au yanasimamiwa yana na makampuni au mashirika mbalimbali ya misaada uh, lakini kama unavyojua maeneo hayo wanasema ni maeneo ambayo uh, ni watu wanaoishi wanaoishi huko ni watu wa asilimia moja. Kwa hiyo uh, makambi ya uh, kusaidia uh, uh, yapo na inaendelea kufanya kazi na watu wameambiwa kwamba wakimbilie huko uh, ili kuweza kujipa hifadhi ya muda pale tathmini ikiendelea kufanyika. Lakini kwa upande wa, wa, wa moto wa, wa, wa Eaton, ambao ni maeneo ya Pasadena na Altadena uh, hapa kidogo hali ni shwari, japokuwa bado kuna uh, shelter ambazo zimeandaliwa na watu bado wanapata misaada, kwa mfano uh, Pasadena Convention Center uh, ambako FEMA wameweka makazi hapo kwa ajili ya kusaidia watu uh, malazi ba, ba, ba, vyakula na vilevile vile, uh, vitu vingine ambavyo vinahitajika kwa haraka katika maisha ya binadamu ya kila siku. Basi na kwa kifupi tu, labda pengine kuna adhari za kiafya kutokana na moshi mwingi ambao unashuhudiwa kote huko California kabisa. Na tumeshauriwa kwamba ukiwa unaenda yuko nje ni vyema kuvaa eh, wanasema mask ili kujikinga uh, na na na kuvuta hewa chafu, kwa sababu hewa ni nzito sana, na hata kama labda ukiweka nguo yako nje au kitu nje, ukitoka dakika mbili ukirudi, unakuta kimetandaa kime moshi na na, na, na mavumbi ya moshi, wanasema jivu, ambalo si zuri sana. Ni Mike Mhagama, um, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Los Angeles, California. Jamii za pwani ya Kenya zinaendelea kubadili mbinu za uvuvi kutoka ule wa baharini hadi vidimbwini na vizimbani kufuatia kupungua kwa mavuno ya samaki katika bahari. Ufugaji wa samaki vidimbwini ni mbinu mbadala kuhakikisha mavuno mengi na pia biashara ya endelevu ya samaki, ikiwemo kamba, kama anavyoripoti Amina Chombo katika makala hii ya jamii na maendeleo. Kijiji cha Tsunza kilichoko pambizoni mwa mkono wa bahari pwani ya Kenya kinafahamika kwa mavuno ya aina mbalimbali ya samaki hususan kamba. Mabadiliko ya tabia nchi, ujenzi wa miundo msingi inayopitia baharini, uvuvi haramu ni baadhi ya changamoto ambazo zimechangia kupungua kwa mavuno ya samaki. Kuhakikisha mavuno endelevu ya kamba, wavuvi sasa wanakumbatia ufugaji wa kamba kwenye vidimbwi na vizimba. Shirika la kijamii la ufugaji samaki na uhifadhi wa mikoko la Tsunza wanaendeleza ufugaji wa kamba katika vidimbwi kama njia ya kuongeza mapato baada ya aina hiyo ya samaki kupungua baharini. Katika vidimbwi vyao, wafugaji hawa wapatao 47 wamepokea mbegu elfu tatu za samaki aina ya kamba kwa ajili ya kuwakuza katika mabwawa yao, mbegu hizo zikifadhiliwa kupitia mradi wa taasisi ya utafiti wa uvuvi na viumbe wa baharini Kemfrey. Shukuru na tutazidi kuendelea kuwa pamoja na wale wa ambao wametufadhili Kemfrey ili tuweze kuendelea katika, kuhu, katika huu uzalishaji wa samaki, kwa sababu tunaona hata katika bahari yetu wakati huu imeingiliwa na ni hilo, na kuna restrictions katika bahari, wavuvi hawaendi wanako restricted. Kwa hivyo sasa tukiwa na hizi ponds, tunajua tutakuwa na livelihood kutoka kwa hizi ponds. David Mirera ni mkurugenzi wa kitengo cha utafiti wa masuala ya viumbe wa baharini katika taasisi ya Kemfree. Wakulima wengi wamekuwa wakikadiria hasara haswa katika ukulima huu wa pwani, kwa sababu hawapati mbegu. Kwa hivyo ni kwamba walikuwa wanavuna kwa, kwa wakati mmoja, na wakizavuna wanangojea mwaka mwingine, na hivyo basi ilikuwa inaonekana kwamba mapato hayafani, lakini sasa kulingana na vile tumeweza kufaulu katika hacheri tumeweza kuona kwamba hakika tunaweza tukatoa watoto wa kuweza kuzalishwa na hakika wanapozalishwa wanakuzwa na wataweza kuleta faida. Kwa mujibu wa ripoti ya kiuchumi nchini, ufugaji wa samaki Kenya una uwezo wa kuzalisha tani laki tatu za samaki kila mwaka, lakini kwa sasa inatoa tani elfu kumi na nane pekee. Ufugaji wa kamba katika vidimbwi ukilenga kutatua changamoto ya kupungua kwa viwango vya juu vya samaki na kuhakikisha chakula cha kutosha. Patrick Ngala, naibu mkurugenzi wa shirika la huduma za uvuvi Kenya, anasema serikali imeweka mikakati ya kuboresha mavuno ya samaki ili kuinua viwango vya maisha ya wavuvi wa mashamba ya samaki. Uh, mambo ya cage farming, mambo ya vidimbwi ambavyo vinaleta maji kwa usawa kwa njia ya uh, bila bila kupamp maji ambazo zinasaidia wakulima wetu wa, kulima, wa prawns na samaki zingine across the region, na pia kuna teknolojia za kufarm Uh, crabs kupitia kwa cages ambazo uh, Kemfri wameweza kutusaidia uh, across the region uh, ambazo pia wakulima wanaziadopt. Kwa hivyo hizi ni mambo ambazo uh, serikali imeweza ku, ku, ku, kuweka mikakati ambayo itasaidia ukuzaji wa ufugaji wa samaki. Mkurugenzi huyo anakariri kuwa utumiaji wa teknolojia katika ufugaji samaki na pia kuhifadhi maji katika mabwawa ni muhimu katika kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Kuna teknoloji ambazo zinasaidia wakulima uh, wetu wa samaki ambazo wanaweza kujikimu produce samaki kwa, kwa wingi. Na njia moja ni ile ya kwamba sasa tuna integrate ufugaji wa samaki na pia kukonserve mikoko kwenye hizi sehemu za wangwa ambazo tunapandia tuna samaki. Kwa hivyo hizi sehemu hizi, hiyo ni njia moja ya kwamba itasaidia ku climate change mitigation uh, nchini. Kilo moja ya kamba ikiuzwa kwa shilingi elfu moja mia mbili za Kenya. Soko la samaki aina ya kamba likifikia hadi katika hoteli za kitalii, wenyeji wakifaidika na biashara hiyo. Lucy Kazungu ni mfugaji wa kamba katika eneo hilo la Tunza. na tunashukuru kwa huu mradi kwa sababu umekuwa una faida kubwa kwetu Mbali na kufaidika wao kama wafugaji wa samaki wa vidimbwi, pia wamekuwa wakitumia fedha wanazopokea kutoka kwa mradi wao kufadhili masuala ya elimu katika eneo hilo. Mradi wa kupokea mbegu kutoka kwa serikali ni hatua kubwa katika kuendeleza uzalishaji wa uvunaji wa samaki hasa kutokana na uhaba wa mbegu hizo. Aidha, wanasema mradi huo pia unapiga jeki mpango wa serikali kuimarisha uchumi wa bluu katika eneo hilo la pwani ya Kenya ambalo linategemea sana shughuli za uvuvi kwa kipato. John Chaka ni katibu wa shirika la kijamii la ufugaji na uhifadhi wa mikoko katika eneo hilo la Tsunza. Tunaona huu mradi utatusaidia na hata watoto wetu ambao wako secondary schools ambao wamekuwa wakiwa nje kwa sababu ya school fees. Kwa hivyo wakati utakapokuwa kuna mazao katika hii, hii kamba, unajua kwamba tutapata pesa na tutasaidia hata watoto wetu waendelee na masomo. Mwaka mmoja uliopita, taasisi ya utafiti wa uvuvi wa bahari KEMFRI ilianzisha rasmi mbinu mpya ya uzalishaji wa mbegu za samaki kwa kutumia vizimba vya plastiki vyenye umbo la mviringo. Amina Chombo, VOA, Mombasa basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, Kumekucha Afrika, idaki, Swahili, ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha, akiwemo msimamizi Adija Riami, produse Dadi Balawe, mimi ni Harrison Kamau na nimekuwa naye Patrick Ndwimana. Kwa pamoja tunakutakia kila la heri.