Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatano tarehe 8 Januari mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Harizon Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Mbeya Highlands FM, Dodoma FM, Radio Malaika Blubumbashi, Radio Rakombu na Ghana, Mitume Redio Kitale Kenya, Sari Redio Eldoret Kenya, na UBC Redio kote nchini Uganda. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili com. Karibuni. katika ripoti zetu leo, Ivory Coast na Senegal hivi karibuni ziliomba Ufaransa kuondoa wanajeshi wake kwenye maeneo yao. Wachambuzi wanaona kuwa nchi hizo zimefuata nyayo za nchi za Sahel. Na katika taarifa nyingine, mapigano ya hivi karibuni kati ya waasi wa M23 na jeshi la Kongo katika maeneo ya mashariki mwa nchi yamesababisha zaidi ya watu laki moja kuhama makazi yao. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza, Harrison Kamau anakusomea habari. Upepo wa mkali na hatari Jumanne umemlazimisha rais wa Marekani Joe Biden kufuta ziara yake kwenye bonde la Eastern Coachella ambapo alikuwa atangaze makaburi mawili mapya ya kitaifa ya kumbukumbu ya wazao wa Marekani huko California. Upepo ulianza kushika kasi kote kusini mwa California, wakati wataalam wa hali ya hewa wakionya kuwa ni tishio kwa maisha. Tayari Biden alikuwa ameingia kwenye gari lake rasmi kuanza safari wakati tukio hilo lilipofutwa. White House awali ilisema kuwa Biden angehutubia akiwa Los Angeles, lakini baadaye ilitangazwa kuwa litafanyika wiki ijayo huko ikulu ya Marekani na kuwashirikisha watu wengine pia. Idara ya kitaifa ya hali ya hewa imesema kuwa upepo huo wa Santa Ana ndio wenye nguvu zaidi kwa mwongo mmoja na kwamba utashika kasi zaidi Jumatano asubuhi ukikisiwa kuwa katika kasi ya kilomita 129 kwa saa. Baadhi ya maeneo ya milima na mabonde huenda yakashuhudia upepo wa kasi ya hadi kilomita 160 kwa saa. Tangazo la Biden ni sehemu ya utawala wake wa kuhifadhi takriban asilimia thelathini ya ardhi ya, ma ya Marekani pamoja na maji ifikapo elfu mbili na thelathini kupitia mpango wake wa America the Beautiful. Rais mteule wa Marekani Donald Trump Jumanne amefanya kikao cha awali na wanahabari kwenye nyumba yake ya Florida ambako alieleza msimamo wake kwenye sera muhimu za kigeni wakati akijitayarisha kuingia ofisini baada ya wiki mbili alisisitiza kuachiliwa kwa watu waliotekwa nyara ndani ya Israel zaidi ya mwaka mmoja uliopita na kundi la wanamgambo la Hamas, akirudia mara sita kwamba huenda mambo yakachukua mrengo tofauti iwapo hilo halitafanyika. Hamas, ambayo marekani inaliona kuwa kundi la kigaidi, imeshikilia msimamo wake kwenye mazungumzo yanayoendelea kwamba Israel ni lazima imalize mashambulizi yake pamoja na kuondoka Gaza. Wakati wa mkutano na wanahabari mjini Alges, Algeria, afisa wa Hamas, Osama Hamdan, Alilaumu Israel kwa kuhujumu makubaliano. Alipoulizwa maoni yake kutokana na matamshi ya Trump, Hamdan alijibu kuwa anafikiri ni vyema kwa rais wa Marekani kutoa matamshi yenye nidhamu na diplomasia. Mjumbe wa Trump huko Mashariki ya Kati, Steve Witkof, awali aliungana na Trump kwenye jukwaa akiwaambia wanahabari kuhusu mazungumzo yake ya karibuni ya ngazi ya juu kwenye eneo hilo, akisema kuwa timu yake imekaribia kufikia makubaliano na kwamba atalitembelea eneo hilo hivi karibuni na mapigano ya hivi karibuni katika baadhi ya maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yalisababisha zaidi ya watu laki moja kuondoka kwenye makazi yao wiki iliyopita. Ofisi ya Umoja wa Mataifa kuratibu ya kuratibu misaada ya kibinadamu ilisema Jumanne. Patrick Nduimana anatueleza zaidi. Waasi wa M23 siku ya Jumamosi waliuteka mji wa Masisi, mji muhimu katika nchi ya DRC yenye utajiri wa madini, kati ya Januari mosi na Januari tatu mwaka 2025. Mapigano makali kati ya jeshi la Kongo na kundi lenye silaha mjini kati Masisi katika jimbo la Kivu Kaskazini yaliwahamisha kwenye makazi yao takriban watu laki moja elfu mbili kulingana ripoti kutoka eneo hilo, ofisi ya Umoja Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA ilisema. Wizara ya Mambo ya Nje ya Rwanda ilidai kwamba maeneo yaliyotekwa na waasi wa M23 katika siku za hivi karibuni yalikuwa chini ya udhibiti wa makundi ya wanamgambo wa Kihutu waliohusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 dhidi ya watusi nchini Rwanda. Maeneo mengi ya wilaya Masisi yalikuwa chini ya udhibiti wa kundi la FDLR, kundi ambalo ni la waasi wa kigeni linalokalia eneo la Congo, waziri wa mambo ya nje Olivier Nduhungirehe alisema katika taarifa. Alishutumu pia ukosoaji wa jumuiya ya kimataifa ambayo haijalaani kuendelea kuvamia ardhi ya Congo inayomilikiwa na jamii za Wakongo, wakiwemo watusi wa Kongo. Masisi yenye wakazi 40 ni mji ulioko umbali wa kilomita 80 kaskazini mwa mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini wa Goma. Hali ya utulivu ilirejea huko Masisi Januari 5 na kupelekea familia za watu waliokimbia kuanza kurudi makwao, OCHA ilisema. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Madini muhimu na mafuta ni lengo jipya kwa pwani ya Atlantic pamoja na kushuka kwa ushawishi magharibi kwenye ukanda wa Sahel ni baadhi ya sababu ambazo wachambuzi wanaamini waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi amezichagua jamhuri ya Congo, Nigeria, Chad na Namibia kama vituo vyake vya kwanza wakati wa ziara yake Afrika wiki hii. Kwa miongo mingi umekuwa ni utamaduni kwamba wanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Beijing kufanya ziara zao za kwanza za kimataifa barani Afrika, na kila wakati wataalam hujaribu kuchambua sababu za chaguo kwa mataifa yanayotembelewa. Mara nyingi unakuwa mchanganyiko wa mataifa makubwa na madogo. Sababu kubwa ya hayo yote ni kuonyesha kwamba China ni mshirika asiyebagua, na kwamba kila nchi ni sawa, kinyume na mataifa ya magharibi ambayo hubagua Amesema Cobas van Staden, mhariri kutoka China Global South Project, wakati akizungumza na VOA kupitia ujumbe wa WhatsApp. Wakati wa ziara yake ya kwanza huko Namibia Jumatatu, Wang alisema kuwa utamaduni wa miaka thelathini na tano wa kwanza na ziara ya Afrika unaonyesha ulimwengu kwamba China imebaki kuwa rafiki wa Afrika wa kutegemewa zaidi na pia mshirika mwenye nguvu zaidi kwenye jukwaa la kimataifa. Shirika la habari la serikali ya China la Zingwa limeripoti na utawala wa rais wa Marekani Joe Biden Jumanne umesema kuwa kundi la kijeshi la Sudan la Rapid Support Forces RSF pamoja na washirika wake wanatekeleza mauaji ya kimbari kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe na jeshi la serikali ambavyo vimeua maelfu ya watu, na kwa hivyo kuongeza vikwazo kwa viongozi wake pamoja na makampuni shirika. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema kuwa kasi hizo zilizoanza karibu miaka miwili iliyopita na ambazo zimesababisha janga baya zaidi la kibinadamu duniani ni zaidi ya uhalifu wa kivita na maangamizi ya kikabila. Wakati wa hotuba yake ya Desemba mwaka uliopita Biden alisema kuwa kutokana na ripoti za karibuni aligundua kuwa kundi la RSF linafanya mauaji ya halaiki. RSF na washirika wake wameendelea kufanya mashambulizi ya moja kwa moja dhidi ya raia. UAE ambayo ni muungano wa falme saba kwenye peninsula ya kiarabu na mshirika wa karibu wa Marekani umekuwa ukishutumiwa kwa kutoa silaha kwa RSF, dai ambalo limeendelea kukanushwa vikali. Vita kati ya RSF na vikosi vya serikali ya Sudan vilizuka Aprili 2023 vikiripotiwa kusababisha zaidi ya vifo 28 na kulazimisha mamilioni ya watu kutoroka makwao. Baadhi yao wameripotiwa kula nyasi kutokana na uhaba mkubwa wa chakula uliosababishwa na hali ya ukame. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio ya sauti ya Amerika, Washington DC. Ivory Coast na Senegal zilitangaza kwamba Ufaransa itaondoa wanajeshi wake kwenye kambi za kijeshi ndani ya maeneo yao na kumaliza uwepo wa wanajeshi yao katika kipindi cha miongo kadhaa. Kuondoka kwa wanajeshi hao ni sehemu ya mwelekeo mpana miongoni mwa mataifa Afrika Magharibi ambayo wamefukuza wanajeshi wa Ufaransa wa katika miaka mitatu iliyopita. Mwandishi wa VOA Henry Wilkins anazungumza na wataalam kujua maana yake, naye Patrick Ndwimana anaisoma ripoti yake. Ni mabadiliko makubwa katika suala zima la usalama huko Afrika Magharibi. Iver Coast na Senegal, mataifa mawili yenye uchumi imara katika kanda hiyo, yaliamuru Ufaransa kuondoa wanajeshi wake kwenye maeneo wa yao. Kuondoka huko kutaashiria mwisho wa uwepo wa wanajeshi wa Ufaransa kwa miongo kadhaa huko Senegal na Iver Coast. Lakini kwa nini hii inatokea? Geoffrey Julian Kuao ni mchambuzi wa siasa kutoka Iver Coast, anaeleza kwamba ni sehemu ya mkakati mpana wa mataifa ya Afrika kutaka kujenga uhusiano na mataifa mengine. Uh, africaine... nadhani wanasiasa wa Afrika wanataka kupanua uhusiano wao hasa na nchi kutoka kanda ya kusini kama vile China, Uturuki, Brazil na Umoja wa Falme za Kiarabu, katika Kuba pia pamoja na Rusia. Ivory Coast na Senegal zinafuata nyayo za nchi za Sahel ambazo zinapigana vita dhidi ya wanajihadi wenye uhusiano na makundi ya Islamic State na Al Qaida. Baada ya takriban miaka kumi kuhusika kwa jeshi la Ufaransa kulishindwa kukomesha kuongezeka kwa machafuko ya kigaidi katika kanda ya Sahel. Taifa hilo koloni la zamani lilianza kuondoa wanajeshi wake katika eneo hilo mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Nchi za pwani kama Senegal na Ivory Coast ni sehemu ya mabadiliko mapya yaliyoanzishwa na mataifa ya Sahel kama vile Burkina Faso, Mali, Niger na Chad. Nchi hizi zinatafuta kuwa na uhuru zaidi, na zaidi ya yote, wanasiasa hawataki kwenda kinyume na maoni ya umma ambayo yanaunga mkono kuondoka kwa wanajeshi wa Ufaransa. Wananchi huko Afrika Magharibi walianza kukosoa uwepo wa jeshi la Ufaransa na majeshi ya nchi za magharibi katika kanda hiyo, wengi wanahisi kuwa ni kuendeleza uhusiano wa kikoloni. Hisia hizo ilikuwa pia chanzo cha madai yasiyo na msingi kwamba Ufaransa inayasaidia makundi ya kigaidi. Rinaldo de Pagne, mkurugenzi wa mradi wa Afrika Magharibi wa shirika linalofuatilia mizozo International Crisis Group, haamini kuwa kuondoka kwa jeshi la Ufaransa kutaimarisha usalama nchini Senegal na Ivory Coast, ambazo zinapakana na nchi za Sahel na zimeshuhudia mashambulizi ya kigaidi yakisambaa kila mahali kutoka nchi hizo. on la uwasi wa wanajihadi kaskazini mwa nchi za pwani umekuwa ukipanuka polepole pole, lakini mara kwa mara tangu mwaka 2020. Hakuna uhakika kwamba kuondoka kwa wanajeshi wa Ufaransa na no, kwa upana zaidi, kwa wanajeshi wa kigeni kutaleta tofauti kubwa, pengine labda kuhusu Habari. Mataifa mengine ya magharibi yanatoa msaada wa kijeshi kwa nchi za pwani ya Afrika magharibi. Marekani itafanya mazoezi ya kijeshi ya kila mwaka huko Afrika magharibi mwaka huu nchini Ivory Coast. Hiyo, unasikiliza ni Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hivi sasa anamkaribisha tena Harrison Kamau akusomea habari zaidi za dunia. Kiongozi wa upinzani wa Venezuela Edmundo Gonzalez, ambaye anasisitiza kuwa alishinda kwenye uchaguzi mkuu dhidi ya rais wa sasa Nicolas Maduro, amesema kwamba shemeji yake wa kiume alitekwa nyara Jumanne asubuhi kwenye mji mkuu wa Caracas. Kupitia ujumbe wa ex Gonzalez alisema kuwa Rafael Tudares alitekwa nyara wakati alipokuwa akiwapeleka watoto wake shule. Rafael alikuwa akiwapeleka wajukuu wangu shuleni wakati shule zilipokuwa zikifunguliwa, na hivyo alitekwa nyara na watu waliokuwa wamefunika nyuso zao wakivalia mavazi meusi na kisha kumweka kwenye gari lenye rangi ya dhahabu, Gonzales alisema kwenye ujumbe wake. Hata hivyo hakusema kuhusu hali ya wajukuu wake ambao shirika la habari la AP limeripoti kuwa ni wa umri wa miaka sita na saba. Tukio hilo limefanyika wakati hali ya taharuki ikiendelea kuongezeka Venezuela kufuatia Maduro na Gonzalez wote kudai kushinda kwenye uchaguzi mkuu wa Julai mwaka jana. Maduro ameendelea kushikilia kwamba alishinda, ingawa tume ya uchaguzi haikutoa hesabu ya kura kwa umma. Upinzani umeshikilia kuwa hesabu zake za kura kutoka zaidi ya asilimia themanini ya mashini za elektroniki za kuhesabu kura zilionyesha Gonzales akiwa na ushindi mkubwa. Kiongozi huyo amewatembelea mataifa kadhaa ya Amerika akijaribu kutafuta uungaji mkono wa kumwondoa Maduro wa madarakani, na Jumatatu alikutana na rais wa, wa Marekani Joe Biden kwenye ikulu ya Marekani. Na wakazi wa Haiti wanapitia kasi ya isiyoweza kuelezeka kulingana na Volker Turk, kamishna mkuu wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa kwenye ripoti ya Jumanne, ofisi yake imesema kuwa kasi za magenge zimeua zaidi ya watu 5600 nchini humo tangu 2024, vikiwa vifo 1000 zaidi kulinganishwa na mwaka uliotangulia. Kando na vifo hivyo, UNHCR imesema kuwa zaidi ya watu 2200 walijeruhiwa kwenye kasi za magenge, huku karibu 1500 wakitekwa nyara na magenge hayo. Kurejeshwa kwa utawala wa sheria ni lazima kupewa kipaumbele, amesema Tuk takwimu hizi pekee haziwezi kutoa picha halisi ya ukatili unaotekelezwa Haiti, ameongeza kusema. Miongoni mwa visa hivyo ni tukio la mwezi uliopita ambapo takriban watu mia mbili na saba wengi wao wakiwa wenye umri wa juu, waliuawa na kundi la magenge la Waf Jeremi kwenye mji mkuu wa Port-au-Prince baada ya kutuhumiwa kuhusika kwenye kifo cha mtoto wa kiume wa kiongozi wa kundi hilo kwa kutumia uchawi. Kundi hilo limesemekana kuchoma mingi ya mili iliyokatakatwa vibaya ili kuficha ushahidi, huku mingine ikitupwa baharini. Mauaji hayo ndio mabaya zaidi katika miaka ya karibuni kufanyika Port au Prince kulingana na shirika la habari la Associated Press. Baada ya habari za dunia zilizosomwa na Harison Kamau, sasa tuendelee na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari Rais mtarajio wa Marekani Donald Trump ametishia kuirejesha njia muhimu ya usafiri wa meli za biashara ya mfereji wa Panama chini ya udhibiti wa Marekani na kupendekeza kisiwa cha Greenland ambacho kiko chini ya himaya ya Denmark kimilikiwe na Marekani. Trump alitamka hayo Jumatatu katika mkutano na waandishi wa habari, siku moja baada ya bunge kurasmisha ushindi wake kwenye uchaguzi wa Novemba 5. Nimezungumza na Profesa Timothy Sadera, mchambuzi wa siasa za Marekani na nimetaka kujua maoni yake kuhusu vitisho hivyo vya Trump. Uh, tunaona ya kwamba kuja kwake Rais Trump atakapochukua mamlaka ni kwamba kuna mambo mengi yameanza kujitokeza. Amesema ya kwamba anataka kumiliki sehemu aina tofauti kuanzia Greenland na pia leo walikuwa wameonyesha hata mwanawe ameenda kuzuru kule, kule Greenland. Na hapo ni kutaka kuonyesha ya kwamba inahitaji kuwa sasa hifadhi ya Marekani, lakini nadhani ya kwamba hili ni jambo tu ambalo serikali haiwezi ikatokea na kusema kwamba nchi nyingine ama milki ya nchi nyingine ni yao. Kwa hivyo nadhani ni lazima kuwa na utaratibu wa kiasi cha kwamba kama ni mwanzilishi wa kusema ya kwamba je, tunataka tukomboe, tunataka kununua, basi wataweza kuelekeza eneo lao hivyo. Lakini kwa sasa hivi naona ya kwamba amezungumzia mambo mengi, lakini nadhani ya kwamba lazima sheria zifuatwe, na pia uh, mwangalio uwe ni ule wa kuangalia, je kitaudhi jambo ama kitendo kile kitaudhi mataifa mengine, na je kama ni kumiliki nchi nyingine, basi itakuwa unakiuka haki za binadamu ama haki za, za umoja wa mataifa, basi mambo kama yale lazima yazingatiwe. Amezungumzia ya pia kuhusu Kanada, yeye anaendelea kuwa na msimamo kwamba Canada ni kama vile jimbo la Marekani na kusema kwamba anawatishia kuhusu kuwachukulia hatua za kibiashara kama vile ku, ongeza ushuru lakini vilevile amesema vile kwake anaona nchi e, wanachama wa neto lazima waongeze asilimia tano kwenye bajeti zao za ulinzi. Je, hapa katika uhusiano kati ya marekani na nchi hizo za magharibi atakapoanza uongozi wake huo, unaona uhusiano huu utakuwa wa, wa, wa namna gani? Rais Trump atakapoingia mamlakani pale tarehe ishirini mwezi huu ya Januari itakuwa ni kielelezo ambacho pengine wengi wanatazamia waone anataka afanye nini, na maelezo yake haya makali pengine na yale ambayo yote yanayosema, je, yatakuwa na msingi wowote kwa mataifa mengine? Kwa hivyo kutia kama amri ama kuamrisha mataifa mengine, nafikiria ya kwamba kuweka vikwazo na pia kuegeza uchumi itakuwa ni jambo ambalo naona kwa upande wangu ya kwamba litapingwa na likipingwa ni kumaanisha ya kwamba hata mengine ambayo yanayokusudia hayataweza kufanikiwa. Hebu kwa mfano nchi ya Canada ni nchi ambayo ni, ni, ni, ni nchi huru, na kwa hivyo hawezi ama haiwezekani ya kwamba uh, sasa hivi Canada ikamezwa na Marekani. Kwa hivyo pale unaona ni mvutano uh, na pia kama upande jinsi amezungumzia kuhusu upande wa Panama Canal, uh, tukumbuke ya kwamba hiyo ni South America na kwa hivyo itamaanisha ya kwamba atakuwa amevuka nchi hizo nyingine zote mpaka kwenda kwenye kwenye maeneo ya Panama. Kwa hivyo mambo haya yakianza kuelekea hivi, nadhani ya kwamba sasa hivi mataifa mengi haswa yaliyo ya NATO yanaona ya, ya kwamba hawatalazimishwa kusukumiliwa mambo haya, na kwa hivyo wanaweza aidha kukubaliana ama wawekee vikwazo, waanze kuwekea vikwazo pia Marekani. Ni Timothy Sadera akizungumza na asi kutoka Atlanta, Georgia. Indonesia imekuwa rasmi mwanachama wa muungano wa BRICS unaoshindana na nchi za Magharibi. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi alizungumza na Nasor Kitunda, mchambuzi wa diplomasia ya kimataifa kutoka Dar es Salaam, na ametaka kujua ni nguvu gani Indonesia italeta kwenye muungano huo. Nafikiri ina maana kubwa sana kwenye uwanja e, wa wa uchumi na ushawishi wa wa biashara katika ulimwengu sababu sote tunajua, historia inatuonyesha ulimwengu umegawanyika katika pande mbili, watu wa kaskazini na watu wa kusini kimuktadha. Maana yake e, mataifa yaliyoendelea na mataifa ambayo yanajikwamua katika maendeleo yake, kwa sababu sote tunajua pia historia inatuonyesha hizi e, nchi ambazo zinasemwa kama nchi tajiri zimekuwa na mchango mkubwa sana katika kudhoofisha nchi ambazo zinaitwa sasa hivi dunia ya tatu au nchi ambazo ziko pembezoni. Kwa hiyo kuna e, kuna mapambano e, katika wigo wa kibiashara na wigo wa kiuchumi wa kiulimwengu. Kwa hiyo nchi, tunachokiona sasa, nchi za dunia ya tatu na nchi za kusini kuweza kujikwamua, zimekuwa nazo zikiunda miunganiko mi yake ambayo mo, mo, mo, moja ya muunganiko huo ni niwo muunganikwa BRICS ambao ulianza na nchi takriban nne, lakini sasa unaona unazidi kuanuka na Indonesia ya kuingia. E, nafikiri inatafsiri kwamba nchi za kusini zimejitathmini na zinaona labda BRICS inaweza ikawasaidia e, katika masuala ya kibiashara e, kuuza bidhaa zao katika, katika umoja huo e, lakini pia kuongeza umoja wa kidiplomasia na hasa diplomasia ya uchumi ambayo inato, inazungumzwa sana hasa katika ulimwengu sasa hivi, lakini kikubwa nafikiri ni mwendelezo wa historia, na historia inajaribu kutufundisha, kwa sababu historia ni mwalimu mzuri sana, kwamba nchi za kusini zinatafuta namna kujinasua katika minyororo ambayo imekuwa historia na historia na soro. Lakini nchi za BRICS zina maslahi na itikadi tofauti za kitaifa, mara nyingi zinapingana na nchi za magharibi. Hii inaweza kuiweka Indonesia katika hali ngumu kwa kuzingatia uhusiano mzuri ambao umedumishwa na Marekani na Ulaya. Nini maoni yako? Nafikiri ni kweli, nadua ikasema kwamba Indonesia kuingia kwenyewe inaweza pia ika- ikaleta sintofahamu na uhusiano wake wa kidiplomasia na, na hasa katika eneo la kiuchumi na nchi hizo, hizo nchi za magharibi kama ulivyosema, na kaskazini naweza minazatazita kwa sababu dunia kama ilivyosema imegawanyika katika upande hizo mbili, kwa hiyo inaweza ikaleta hivyo, kwa sababu nchi nyingi zilizopo katika BRICS zinatofautiana hasa kimtizamo. Ukiangalia kuna nchi kama Iran e, ambayo siku zote imekuwa ikitofautiana sana na nchi za magharibi na nchi za kaskazini. <coughs> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo. Katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na Emmanuel Alois Peter almaarufu DJ Hunter kutoka Legendary Sound Studio huko Tanzania, na kuanza kutaka kujua kilichomvutia kuwa mtayarishaji wa muziki. Kabla sijakuwa producer au mtayarishaji wa music, nilikuwa artist. Kama unavyojua, game ya zamani kidogo, producer alikuwa wachache, na hata hivyo akipatikana producer mmoja, basi anakuwa anaandamwa sana na wasanii wa tofauti tofauti. Kwa hiyo, katika mpangilio, sio unaweza kusubirisha labda asubuhi mpaka mchana, nasubili kurekodi. Hasa nikaona ile sije kwa taabu tabu katika upande wangu mimi, basi kanlazimu na mimi nianze kupata darasa kidogo kidogo kama mtayarishaji wa music ndipo nilipoanza kukrieti mziki pia na mimi kama producer tena. Kwa hiyo usanii nikawa nimeweka pembeni kidogo. Siri ya mafanikio ni ni focus na hata pia kujifunza vitu na kufanya kazi kwa bidii ndio kimenifanya mi niwe hapa uh, kwa sababu before Harmonize mikuwa na produce na wasanii tofauti tofauti Nairobi, wasanii uh, tofauti tofauti kutoka Uganda. Kwa hiyo Harmonize mtanae elfu mbili kumi na tisa Dar es Salaam kupitia uh, official producer zake yako inaitwa producer Bonga, so yeye kwa rafiki yangu, japokuwa kupo mdogo, akija studio nilikuwa na na mtiti vizuri. Hata mimi nilipotoka katika ile studio ya mwanzo ni kupo, mimi nilipokutana naye Sinza, ndipo naye alinikaribisha al, al, katika studio za za Beta Sound before ijaitwa Konde Gang, tukaanza kufanya kazi Beta Sound, na wimbo kwanza na Harmonize imeproduce yeye na Jide, unaitwa Wife, ndio niliproduce nayo ule Ndo tukaanza kutengeneza hii Konde Gang music worldwide. Unajua kila kazi, DJ Hunter, ina changamoto zake. Wewe binafsi, changamoto ulizopitia na unazoziona ni zipi kwenye kazi yenu ya maprodusa wa muziki? Uh, changamoto zipo, lakini kama unavyosema kila mtu ana changamoto yake. Mi sioni sana changamoto katika upende wangu, kwa sababu mi nafanya nakisha kazi yangu nawaifanya si kazi ambayo itakuwa ita, ita ya kawaida. ko changamoto naipata mimi labda kwenye upande tu wa kupata wasanii ambao najua watanipeleka pahali na mbele zaidi, kwa hiyo ndo changamoto ambayo naipata, ila kwenye swala la kazi mi nafanya kazi kama kawaida, na kuna kitu kimoja ambacho wanasema nyinyi kama produsa kila siku lazima muje na ubunifu. Hilo ndio kazi hmm. kubwa ya msanii na kukaa na produsa wake pengine kwenye yeah, kazi hii ya ubunifu, kazi za kuwa changamoto yako inakuwa wapi, hapa kwenye mambo ya ubunifu, ili kila siku wewe ndio uwe juu upande wa ubunifu? Ili producer wa unique unatokiwa kujifunza, lakini pia unatokiwa kusikiliza kupata inspiration kutoka kwa watu wanamuziki uh, wanamuziki ambao wakoma. Kwa hiyo uh, kwa upande wangu mimi mi napenda sana kucreate kitu changu mwenyewe Sipendi kukreeti mziki kupitia idea ya mtu fulani au kupitia idea ya producer fulani na mimi nitengeneze hicho kitu, nauga hicho kitu sikipendelei sana, kama wanavyofanya wengine, na nafikiri. Ukiwa wewe upendi hicho kitu, nafikiri unaweza kaniambia wazi jinsi unavyoona. Kuna baadhi ya wakosoaji wakisema kwamba wanaona mziki wa Bongo Flava ukiwa unafanana kwa kiasi kikubwa mm. Eh, kila mahali ukiingia unaona biti nini zinafanana kwa kiasi kikubwa, sasa pengine shida iko wapi hapa kwa, kwa maproducer? Maana hiyo kazi ni ya maproducer, si ndio? Okay, sasa mara nyingi huwa inatokea labda msanii uh, kavutiwa na kitu ambacho kimefanywa na msanii mwenzie, kwanza before ampelekee producer, waga kuna kitu anikuja wa nacho, labda bana, anataka tunze nyimbo kama ya mtu fulani, au nipigie biti ya tempo kama ya mtu fulani. Kwa hiyo inategemea na maamuzi ya producer. Kama producer ataagiri hicho kitu, basi watafanya kitu kutokana na idea ya mtu fulani lakini kama produsa uko na msimamo wako, inaoga, sio rahisi produsa kufanya. Unaweza ukafanya tempo, lakini keys na feelings zinaweza zikawa tofauti katika idea zako mwenyewe. Kwa hiyo wengi wanachokuwa na wanafeli au kukwama ni kwamba wanasikilizana wenyewe kwa wenyewe, na pia wana- wanakubaliana kwamba wasampo wa nyimbo fulani, wanakuta mwisho wa siku nyimbo asilimia labda themanini na mbili zinafanana na nyimbo asilimia kadhaa kuta zifanani. Ni makubaliano kati ya msanii na producer hapo. Na kuna wasanii wengi ambao pengine wameku, wamekupa wewe moyo kama unavyosema inspiration na, na maproducer wa hapo Tanzania, nani ambao wewe wamekuwa wakikuvutia kila wakati tangu unaanza kazi? Mimi kwa sababu nimekuwa nikikutana na na wanamziki tofauti, lakini mimi waliofanya sana nianze kuwa kutafuta kitu changu mwenyewe na ku, kuwa unique ni wazee wa zamani, kwa sababu nikimzungumza mzee mze kama Juma Kakele ni mzee ambaye nimekaa naye, na mara nyingi anapenda sana ni, nifuatishe mziki wao ulivyokuwa zamani, kwa sababu miziki ya zamani mengi haifanani, japokuwa yote inaonekana ni ina saundi tof, tofauti, ina ina saundi kama analog lakini haifanani kwa yu, kwa nipush sana yule mzee bana, jitahidi sana mwanangu. Ufanye hivi ufanye hivi, utakuja kuwa mtu fulani mwisho wa siku. Kwa hiyo naeza kusema yeye ndio ameinspaya sana hicho kitu. Naam uh, ni jukwaa la vijana na Sande Shomari. Basi Harrison Kamau anakusomea tena muktasari wa habari za dunia. Pepo mkali na hatari Jumanne umelazimisha rais wa Marekani Joe Biden kufuta ziara yake kwenye bonde la Eastern Coachella ambapo alikuwa atangaze makaburi mawili mapya ya kitaifa ya kumbukumbu ya wazao wa Marekani huko California. Rais mteule Donald Trump Jumanne amefanya kikao cha awali na wanahabari kwenye nyumba yake ya Florida ambako alielezea msimamo wake kwenye sera muhimu za kigeni wakati akijitayarisha kuingia ofisini baada ya wiki mbili. Mapigano ya hivi karibuni katika baadhi ya maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yamesababisha zaidi ya watu laki moja kuondoka kwenye makazi yao wiki iliyopita, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu imesema Jumanne. Madini muhimu na mafuta ni lengo jipya kwa pwani ya Atlantic pamoja na kushuka kwa ushawishi wa magharibi kwenye ukanda wa Sahel, huenda ni baadhi ya sababu ambazo wachambuzi wanaamini waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi amechagua nchi za Afrika kwenye ziara yake. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwongozaji wa matangazo Dadi Balawe. Naitwa Patrick Nduimana hewani, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.