Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati, hapa Washington saa saba mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sandei Shomari. Wahamiaji 27 wakiwemo wanawake na watoto walifariki dunia baada ya boti mbili kuzama katikati mwa Tunisia, huku watu wengine themanini na tatu wakiokolewa. Afisa ulinzi wa raia aliyeambia AFP hii leo Abiria waliookolewa na waliofariki ambao walipatikana katika visiwa vya Kerkena katikati mwa Tunisia walikuwa na lengo la kufika Ulaya na wote walikuwa kutoka nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, alisema Zidi Sidiri, mkuu wa ulinzi wa raia katika mji wa Sfax. Msako ulikuwa bado unaendelea ili kuwatafuta abiria wengine ambao inawezekana wamepotea, kulingana na walinzi wa kitaifa wa Tunisia ambao husimamia ulinzi wa pwani. Tunisia ni sehemu muhimu ya kuondoa kwa wahamiaji wasio wa kawaida wanaotafuta kufika Ulaya na Italia, ambao kisiwa chake cha Lampedusa kipo kilomita zipatazo mia moja na hamsini tu kutoka Tunisia, mara nyingi ikiwa ndio bandari yao ya kwanza wanayowasili. Rais wa Marekani Joe Biden anatazamiwa kutoa nishani ya heshima ya pili ya juu zaidi kwa raia kwa watu ishirini katika hafla huko White House hii leo. Upokeaji wa nishani hiyo ya heshima kwa raia kutoka kwa raisi ni pamoja na mbunge Benny Thompson na mbunge wa zamani Elizabeth Cheney ambaye aliongoza uchunguzi wa bunge kuhusu shambulizi la Januari 6 mwaka 2021 dhidi ya bunge la Marekani na kundi la watu waliotaka kuvuruga kurasimisha ushindi wa Biden katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini dhidi ya Donald Trump. Trump ambaye alishinda uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne kwa muhula mpya unaoanza baadaye mwezi huu amesema Thompson na Cheney wanapaswa kufungwa jela. Taarifa ya White House kuhusu nishani hizo za heshima ilisema Cheney, Mrepublican, alipaza sauti yake na kushirikiana na upande wa pili kuweza kutetea taifa letu na maadili tunayosimamia: uhuru, utu na heshima, iliyoongeza. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jeshi la Ukraine limesema hii leo kuwa lilitungua ndege 47 zisizo na rubani za vikosi vya Rusia zilizorushwa usiku kucha katika maeneo ya kati na mashariki mwa Ukraine. Russia ilitumia jumla ya ndege zisizo na rubani 72 katika mashambulizi yake, jeshi lilisema. Ulinzi wa anga wa Ukraine ulitungua ndege zisizo na rubani kwenye mikoa ya Cherkasy, Chernihiv, Kharkiv, Kherson, Mykolaiv, Poltava, Odessa na Sumy maafisa katika maeneo hayo hawakuripoti mara moja uharibifu wowote mkubwa. Wizara ya ulinzi ya Rusia ilisema Alhamisi hii leo kwamba iliharibu ndege kumi na tatu zisizo na rubani za Ukraine, nyingi zikiwa kwenye mpaka wa Rusia na Ukraine. Madaktari wa Kipalestina wamesema shambulizi la anga la Israel hii leo liliwa takriban watu kumi na kujeruhi wengine kumi na tano kusini mwa Gaza. Shambulizi hilo lilipiga kambi inayo hifadhi familia zilizopoteza makazi yao katika eneo la Almawasi magharibi mwa mji wa khan Younis. Waliouawa ni pamoja na mkuu wa polisi wa Gaza Mahmud Sala na msaidizi wake Hasam Shahwan, maafisa walisema. Na polisi wa Korea kusini wamesema hii leo kwamba walikuwa wamevamia ofisi za Juju Air ambao ndio wasimamizi wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Muan kama sehemu ya uchunguzi wao katika ajali ya Jumapili iliyoua watu 179 katika ajali mbaya zaidi kwenye ardhi ya nchi hiyo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari. Sikiliza Kwa Undani muda mfupi ujao. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza hewani, ni kipindi cha Kwa Undani. Leo katika sehemu ya kwanza tunaangazia agizo la Rais Yoweri Museveni kwa polisi na mahakama kutowapa dhamana washukiwa wa shukiwa makosa ya wizi katika majumba, na katika sehemu ya pili tutaungana mwenzetu wa huko Kenya ambaye ameandaa ripoti kuhusu kuongezeka kwa uharamia kwenye pwani ya Somalia studio huko nami. Patrick Nduimana, ungana nami na hadi mwisho wa kipindi. Rais wa Uganda Yoweri Museveni katika hotuba yake ya mwisho wa mwaka alisema aliagiza polisi kuwanyima dhamana washukiwa wa uhalifu, akidai dhamana imechangia kuongeza ukosefu wa usalama nchini Uganda. Museveni alisema aliiomba pia mahakama kupitia mwanasheria mkuu kusitisha kutoa dhamana kwa washukiwa wa uhalifu wanaosubiri kesi. Hiyo ni kufuatia malalamiko kuhusu kuongezeka kwa wizi wa mifugo katika wilaya nyingi za Uganda. Nimezungumzia suala hili la dhamana na mwanasheria mkuu na nimepiga marufuku polisi kutoa dhamana. Askari polisi yeyote atakayetoa dhamana kwa mwizi wa kijiji wakati kesi yake ikiwa bado inasikilizwa, basi atawajibishwa, Museveni alisema. Mwezi Novemba polisi walifanya operesheni ya kukabiliana na wizi wa mifugo na kahawa katika wilaya za Luwero na Kaseke na Kasongola na wilaya nyingine jirani. Takriban watu 15 walikamatwa na kufikishwa mahakamani kwa ajili ya kufunguliwa mashtaka. Polisi pia walipata ng'ombe 51, magari mawili, pikipiki 11, kilo 100 za kahawa na mali nyingine. Baadhi ya mali zilirejeshwa kwa wamiliki na nyingine zilihifadhiwa kama maonyesho. Kwa upande wa polisi, wamesema wako tayari kutekeleza agizo hilo la rais. Naibu kamishna wa polisi na msemaji wa polisi Kituma Rusoke aliliambia gazeti la Monitor kuwa agizo la rais halina mjadala, kwa hiyo taasisi yao iko tayari kulitekeleza mara moja. Aliongeza kuwa makamanda wa mikoa wataharakisha mfumo wa upelelezi ili kesi za watuhumiwa zifanyiwe kazi kwa haraka ili wafikishwe mahakamani ndani ya muda unaotakiwa. Agizo limetolewa na litatekelezwa, alisema. Nimezungumza na Samuel Kisitu, mchambuzi wa masuala ya siasa na kijamii na kwanza nimetaka kupata mtazamo wake kuhusu agizo hilo la rais. Kwangu jambo hilo nimelipata kwa mitazamo kama miwili. Kwanza kabisa, labda namuunga mkono kwamba uh, wezi wizi umeongezeka ume baradufu vijijini, ambapo mifugo ya watu huwa huchukuliwa na tena, uh, mazao yanavunwa na kuchukuliwa na wezi hao na kwa kweli hapa, mimi ni miongoni mwa ambao wameathirika na wizi huo wa vijijini, ambapo ng'ombe wangu waliibwa. Lakini a, hapo namuunga mkono, na kwa upande mwingine siungi mkono, simuungi mkono kwa kiasi kikubwa kwamba dhamana kama hiyo ikito, ik, ik, ik, ikikosa ina maana kwamba wezi hao wataru, wakikamatwa watarundikwa huko magerezani na hiyo inamaanisha kwamba magereza zaidi ya, ya jengwe, kwa sababu uh, ikiwa hamna kitu kama dhamana kwa hawa ambao labda huwezi uh, uh, hawa ambao wamefanya makosa madogo madogo, uh, hiyo inamaanisha kwamba uh, mahakama uh, ya jengwe, uh, na hata magereza zaidi ya jengwe. Uh, jambo lingine ni kwamba uh, dhamana hiyo ikitoka ama, ama ikitolewa isipotolewa, inamaanisha kwamba kesi nyingi zitarundika mahakamani, na hapo kutokana kwamba hata tuna, kuna uhaba wa, wa mahakimu, inamaanisha kwamba watu uh, washukiwa wa, wa, wa watakaa magerezani na hata kukosa haki yao kwa sababu no mara nyingi sio ah, kwamba kila anayekamatwa huwa ah, amekamatwa labda katika tendo hilo. Wengine huenda huwa wamesingiziwa tu, na hilo hatuwezi tukalipuuza, kwamba kuna wengi wengi wengi washukiwa ambao, yaani, wanashukiwa labda kwa makosa hayo hayo madogo madogo, wakati wamesingiziwa tu. Kwa hivyo kwangu, naona ni vizuri haki itendeke, ili uhakika upatikane, na ikiwa labda mahakimu watafanya kazi yao kama kawaida, jambo muhimu ni haki kupatikana. Ikiwa mtu anashukiwa kwa kitendo labda cha wizi huo E, haki uh, um, uh, upelelezi ufanyike ufa, mara moja tena kwa haraka, ili haki ipatikane kwa pande zote mbili. Na labda jambo la tatu uh, ni kwamba uh, kwa, kwenye mambo ya huo wizi, hatuwezi uh, tukapuuza sheria uh, ambazo zimeandikwa vizuri katika katiba ya nchi. Uh, jambo muhimu ni kufuatilia katiba kwa sababu katiba ikishavunjwa, iki, iki hapo haki haitatokea, haita kwa pande zote, na kwa hivyo napendekeza kwamba uh, katiba ifuatilie uh, ili uh, wananchi waweze wa, wa, wa kuishi kwa haki zao mustahiki. Wakosoaji wanasema agizo la Museveni linakiuka katiba ya nchi. Pia wanasema hatua hiyo itachangia kuongeza msongamano wa wafungwa katika magereza ya Uganda. Kulingana na sheria ya makosa ya jinai ya Uganda, kamanda wa kituo cha polisi ana mamlaka ya kumpa dhamana mshukiwa hasa kwa makosa madogo madogo, kutokana na changamoto mbalimbali za uwezo, ikiwemo uhaba wa chakula kwa wafungwa na kucheleweshwa kwa uchunguzi kutokana na fedha zisizotosha na utaalamu mdogo katika kufanya uchunguzi. Ripoti ya mwezi Machi mwaka 2024 ya mamlaka ya magereza nchini Uganda imeonyesha kulikuwa na wafungwa zaidi ya elfu 76 nchini kote, ni zaidi ya asilimia 365 ya idadi ya wafungwa wanaostahili kukaa jela. Ikiwa mahakama zina wanyima dhamana watu wanaoshutumiwa wizi, msongamano wa wafungwa katika magereza utazidi asilimia 500. Kwa sasa, Uganda imeorodheshwa nafasi ya tatu katika nchi zenye msongamano mkubwa wa wafungwa duniani nyuma ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yenye msongamano wa wafungwa kwa asilimia 6169, na Kambodia kwa asilimia 49 kulingana na ripoti ya polisi ya mwaka 23 kuhusu uhalifu. Zaidi ya watu laki moja na elfu nne walishtakiwa mahakamani kwa makosa ya jinai. Mwishoni mwa mwaka 23, zaidi ya wa washtakiwa elfu 57 walikuwa wakisubiri kesi zao, huku zaidi ya elfu 13 wakiwa waliachiliwa au kuondolewa mashtaka na mahakama. Ripoti hiyo ya polisi imeonyesha, kipindi hicho hicho zaidi ya washtakiwa elfu thelathini na tatu walikutwa na hatia na mahakama, lakini kiwango cha makosa ya uhalifu kilipungua kwa asilimia moja na nusu mwaka 2023 kutoka kesi 231,651 zilizorekodiwa dhidi ya kesi laki mbili elfu ishirini na nane na Samuel Kisitu, unakubaliana na wale wanaosema kwamba agizo hilo la Museveni litasababisha kuongezeka kwa msongamano wa wafungwa? Uh, ukweli kwamba kuna msongamano mkubwa sana wa wafungwa, yaani wafungwa ni wengi, karibu magereza yote yamejaa sisi uh, na kwa hivyo, wakati huu ambapo tunaelekea kwenye msimu wa uchaguzi mkuu wa msimu wa kampeni Uh, watu wengi huenda wakakamatwa kwa kulabda kusingiziwa makosa kama hayo. Hiyo ndio hofu yangu, kwamba huenda watu wengi zaidi wanaweza wakakamatwa waka, waka, kwa kusingiziwa vitendo kama hivyo vya uhalifu. Na hapo mtu akishafungwa akisha bila ya kupewa dhamana, uh, hilo litahangaisha sana wananchi na litaongeza hofu kubwa halafu na vurugu nyingi za kisiasa katika msimu huu. Na kwa hivyo sa, kwangu napendekeza hali iwe kama kawaida, ila tu wale wanaohusika na upelelezi wale wanaohusika na, uh, na na na maswala ya mahakamani wafanye kazi labda kwa njia ya haraka, ili haki iweze kupatikana kwa pande zote. Kuhusu hili swala la kwamba hawa wahalifu au hawa, hawa wezi wanaofanya vitendo vya wizi alafu baadaye wanapewa dhamana, wanaendelea kufanya vitendo hivi, serikali yenyewe au vyombo vya sheria vinatakiwa kufanya nini, au jamii kufanya nini ili usalama wa jamii uweze kulindwa na vitendo hivi visijirudii? Lakini pengine wewe unapendekeza nini? kuweza kukabiliana na swala hili la msongamano wa wafungwa katika magereza. Uh, napendekeza mambo mawili tu. Jambo la kwanza ni upelelezi wa haraka kufanywa, kwa sababu tunaona kwamba kuna kesi nyingi ambapo hata wafungwa wanakaa kwa miaka na mikaka bila ya kesi zao kuhitimishwa. Upelelezi unafanywa kwa mwendo wa kinyonga, na wafungwa wengi wanafikia hatua hata ya kufia magerezani na kitu ambacho, uh, hakitoi picha nzuri. Kwa hivyo wale wanaohusika na masuala ya upelelezi inafaa wa, wapeleleze kesi, haki ipatikane, na kesi itimishwe itimishwe, iti, ndani ya wakati, kwa sababu uh, uh, haki ikichelewa, uh, mtu kama huyo huwa amenyimwa haki yake. Uh, jambo la pili Aa, ni kwamba sheria lazima zifuatiliwe. Sheria zinasemaje? Sasa mtu aa, ki, labda mshtakiwa akipelekwa labda mahakamani, e, sheria ifuatiliwe. Jambo litakalonusuru jamii ni sheria kufuatiliwa. Sheria zisipofuatiliwa, hapo mambo ya haki yataendelea ya kuzorota ndani ya nchi na hata jumuiya ya Afrika Mashariki nzima. Ni Samuel Kisitu akizungumza nasi kutoka jiji la Kampala. Muda mfupi tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Mwishoni mwa mwaka 3 zaidi ya visa ishirini vya maharamia wanaojaribu kuteka meli za biashara vimeripotiwa pwani ya Somalia. Katika majaribio hayo machache yamefanikiwa, ambapo meli na mabaharia wameokolewa kwa kulipa fidia au kwa kutumia nguvu za kijeshi. Kwa undani leo hii, mwandishi wa Sauti ya Amerika nchini Kenya, Jason Nyakundi, anaangazia kuibuka kwa visa vipya vya uharamia, anaangazia kuibuka kwa visa vipya vya uharamia pwani ya Somalia. Kipi kimechangia kuongezeka kwa, kwa visa hivi? Na hii inaweza kusababisha madhara gani kwa sekta za biashara? Maharamia wanaoshikilia meli ya uvuvi yanayomilikiwa na China katika pwani ya Somalia wameripotiwa kuitisha fidia ya dola milioni kumi na hivyo kuashiria ongezeko kubwa la changamoto za usalama melio, wa baharini katika eneo hilo. Meli hiyo iliyokamatwa mwishoni mwa Novemba mwaka uliopita kwa sasa inazuiliwa katika wilaya ya Shafun huko Puntland pamoja na wafanyikazi wake 18. Tukio hili ni moja ya ishara za uharamia pwani mwa Somalia ulioibuka Novemba 2023 sambamba na shughuli za wanamgambo wa hudhi katika bahari ya Shamu. Kuibuka huku kunafuatia kipindi cha miaka minne ya utulivu katika eneo hilo. Visa vya hivi majuzi ni pamoja na kutekwa kwa miezi mitatu kwa meli ya mv Ruen ambayo iliokolewa kupitia kwa operesheni ya wanajeshi wanamaji wa India na mv Abdullah ambayo iliachiliwa kufuatia malipo ya fidia ya dola milioni nne. George Musamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya, na kwanza nimemuuliza anachofikiri kimechangia kuibuka tena kwa uharamia pwani mwa Somalia. Kuibuka tena kwa vikundi vya kiharamia katika ufuo wa pwani wa Somali, jambo ambalo limechangiwa pakubwa na hali ya kisiasa kwa ulimwengu kwa ujumla ukiangazia hali ilivyo kule Urusi uh, vita baina ya Urusi na Ukraini na hali kadhalika vita baina ya Israeli na Wapalestina na tukuja barani Afrika, mapinduzi ambayo yamefanya katika sehemu ya Sahel kutimuliwa kwa Wafaransa kutoka katika mataifa hayo na kuwepo kwamba hawana ushirikiano wowote wa wa kijeshi na haya mataifa, ni jambo ambalo limeleta mwanya kwa vita vidia uharamia katika Uh, bahari ya Hindi haswa katika usuo, ufuo wa Somali. Manake vita ambavyo vilipiganwa baina ya hawa maharamia na jamii ya kimataifa ni vita ambavyo viliunganisha mataifa ya ulimwengu, hasa mataifa ya Uropa, ambapo tuliona wanajeshi kutoka katika mataifa kama vile Ufaransa, Uturuki, Ubelgiji, Ujerumani, wote wakishirikiana kwa pamoja kuweza kupiga vita hawa maharamia. Lakini hali ilivyo sasa, hali ya kisiasa barani Afrika na hali kadhalika hali ya kisiasa kule Marekani na Uropa kwa ujumla imelete uh, tofauti ambayo sasa ule ushirikiano ambao ulikuwako hapo awali nafikiri haupo tena, manake sidhani kama Ufaransa sasa baada ya kutimuliwa kule Jibuti uh, kule Nijer ambapo wamekuwa na kambi zao, imekuwa ni kidogo, itakuwa wao hawatakuwa radhi tena kujumulishwa kwa vikosi uh, vya kimataifa kuweza kukabiliana na hawa waharamia kule Somalia, maanake uh, vita baina ya Ukraini na uh, Urusi umeleta mtawanyiko baina ya mataifa ya Uropa na hali kadhalika Marekani. Vita baina ya Waisraeli na Palestina pia umekuwako na mtafaruku ambao umeleta mgawanyiko baina ya mataifa ambayo hapo awali yalikuwa yanashirikiana kuweza kukabiliana na tatizo hili, na hali kadhalika kule, ule mkono wa Umoja wa Kimataifa hivi sasa pia hauna nguvu tosha kuweza kualete mataifa kwa pamoja ili kushughulika na hili tatizo la uh, maharamia katika ufuo wa Somali. Maanake hivi sasa mataifa yana changamoto nyingi ambazo ambayo yanakabiliana nayo, hasa ya kisiasa ambayo nimezungumzia, kutokana na vita ambavyo tumeshuhudia na hali kadhalika tofauti ama kuibuka kwa viongozi tofauti barani Afrika, hasa viongozi wa kijeshi ambao hivi sasa hawana nia ya kushirikiana na mataifa ama ya jamii au wanajeshi wa kimataifa kuweza kukabiliana na hili tatizo ambalo lina athiri pakubwa usalama, si Uropa, si Marekani, bali barani Afrika. Wataalamu wameonya kuwa malipo ya fidia yanaweza kusababisha visa zaidi vya utekaji nyara wa meli za kibiashara katika eneo hilo. Mashambulizi dhidi ya meli pwani mwa Somalia yanaonekana kuwa ni fursa ambapo waharamia wanatumia pengo la usalama lililopo. Vikosi vya kimataifa vilianza kushika doria katika eneo hilo wakati uharamia ulipoongezeka kati ya mwaka 2005 na 2012, lakini hivi karibuni malengo yao yameelekea kwenye bahari ya Shamu ambapo waasi wa Hudhi nchini Yemen wamekuwa wakishambulia meli. Kwa makadirio ya Benki ya Dunia, kati ya mwaka 2005 na 2012, maharamia kutoka pembe ya Afrika walipata kati ya dola milioni 339 na dola milioni na 413 kwa kuwashikilia wafanyakazi mateka na kudai malipo ya fidia. Operesheni ya Atalanta ya jumuiya ya Ulaya ilirekodi mashambulizi 19 ya watu wanaoshukiwa kuwa maharamia hadi mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, idadi kubwa zaidi tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili kulingana na data kutoka kwa kikosi hicho ambacho kinafanya kazi katika maji karibu na pembe ya Afrika na magharibi mwa bahari ya Hindi. Lusungu Mubofu, mchanganuzi wa masuala ya kimataifa nchini Tanzania, anasema fidia wanazolipwa maharamia hawa ndizo huwa kichocheo katika kuongezeka visa vya uharamia. Mara nyingi maharamia wanapochukua lengo lao ni kupata kitu in return, yani warudishiwe kitu wanachokifanya wanacho, wanacho. Kwa maana hata siku zote unapoona mtu anatekwa maanake anatekwa ili familia itafutwe kisha iambiwe labda tuletee milioni kumi ama milioni ngapi. Kwao nadhani hiyo pia ni sababu, na ndio maana watu wengi wanaofanya hizo shughuli ni watu ambao wa hawana kipato ambacho kinaeleweka, kwa sababu wanategemea kipato chao kwenye kufanya shughuli za kihalifu kama hizo. kwa nadhani hiyo ni sababu, kwa sababu huo ni, ni uhalifu kama uhalifu mwingine. Uhalifu unafanywa kwa lengo la kumtajirisha mtu ama kumpatia kipato. Kwao nadhani katika muktadha huo pia maharamia wanashawishika, kwa sababu wanajua tukishakamata meli fulani ikaja kukombolewa ama ikaja kuokolewa kuna uwezekano tukapewa fedha, licha ya kwamba wanakuwa wamejiweka kwenye hatari kubwa sana ya maisha yao, lakini wanaamini watapata fedha. Kwao nadhani hiyo pia ni kichocheo kikubwa sana, hasa ukiangalia pwani ya Somalia. Watu wengi kule hawana maisha mazuri kiasi hicho, kwao ni rahisi kushawishika kuingia katika shughuli hizo za kihalifu. Kwa maoni yangu, kwa sasa, pengine nchi husika, kwa mfano nikiongea Somalia, ambao wanatarajiwa kuingia katika Baraza la Usalama wa Taifa la UN, nadhani kwanza watumie fursa hii kwenye baraza hilo kueleza matatizo haya na waweze kuona wanasaidiwaje. Nadhani ni hatua muhimu, kwa sababu watakuwa wamewafikia watu wengi kwenye dunia, watakuwa wamewafikia watu wengi mataifa. Nadhani ni kitu muhimu sana kifanyike, ili waweze kuwezeshwa kujua wanasaidiwaje. Lakini kingine, nadhani pia mataifa husika yaweze kujijenga, yawe na vikosi vya, vya maji ambavyo ni imara zaidi, vya, vya kuweza kupambana na mambo hayo, na kwa maana hiyo sasa, kama ni ku, inaweza kikosi kukipeleka kufanya mafunzo fulani. Nadhani hilo ni jambo muhimu kwa nchi husika. Licha ya kuomba msaada, lazima mjijenge, kwa sababu hamwezi kuomba mataifa mengine kila muda aje waokoe mnapozidiwa, kama tunavyoona yanavyofanyika kwenye baadhi ya nchi kwao. Nadhani hatua muhimu kwa nchi kama Somalia kwa mfano ni hiyo, nadhani itakuwa nzuri zaidi kwao. Kurejea kwa uharamia kumezua wasiwasi wasi zaidi mbali na Somalia. Mashambulizi hayo mapya tayari yanaongeza malipo ya bima huku kampuni za meli zinazosafiri kwenye bahari ya Hindi karibu na Somalia zikihangaika kuajiri usalama zaidi. Haya yote yanakuja wakati njia ya baharini katika bahari ya Shamu, ambapo karibu asilimia 15 ya biashara ya kimataifa inapita, ikikumbwa na changamoto mpya kutoka kwa mashambulizi ya wanamgambo wa Uhudhi tangu Novemba 2023. Kwa sasa, sio matukio yote ya uharamia pwani mwa somalia husababisha utekaji nyara uliofanikiwa lakini ni hali inayoleta wasiwasi. Japo ni visa vichache ikilinganishwa na miaka kumi na tano iliyopita, wimbi la sasa la uharamia linaonekana kwa mara nyingine tena kutokea Puntland. Tofauti na Somaliland, Puntland ina uwezo mdogo wa kiuchumi na kwa hivyo vijana wake wanaathirika na uhaba wa fursa za kiuchumi. Gharama ya kufanya ama kusafirisha bidhaa katika bahari hiyo itaongezeka marudufu. Manake kwa kawaida, ni lazima uh, wale mabaharia ama zile meli bima iweze kuongezeka marudufu, manake ya hatari zilizopo, na hali kadhalika gharama za kuweza uh, uh, uh, kuwakomboa uh, hawa mamiluki ili kuweza kusindikisha meli hizi katika sehemu hiyo. Kwa hivyo kwa ujumla, kiuchumi kutakuwa kuna athari kubwa kiulimwengu, na pia muda ambao utachukua kuweza kusafirisha bidhaa kutoka sehemu fulani hadi bara lingine itakuwa ni ndefu manake wengi wa mabaharia wataamua kutafuta njia mbadala ili kuepuka, kuteka, kuepuka ufuo wa bahari ya, ya, ya, ya Somali. Na kiusalama ni kwamba baada ya kutekwa nyara, zile fedha ambazo hutoka ambazo hutolewa kuweza kulipa wale watekanyari na kuwaokoa hawa mabaharia ambao wamekamatwa, huingia katika uchumi ya mataifa kadha wa kadha barani Afrika na hii inaweza kuleta ile destabilization ya uchumi katika taifa hayo, na hali kadhalika, hizi ni pesa ambazo zinaweza kutumika kuweza kununua silaha ili kupiga vita vya ndani kwa ndani ambavyo tunashuhudia katika Somali. Tumeshuhudia vita kama hivi kule Sudan Kusini. Kwa hivyo hili ni jambo hatari kwa usalama na hali kadhalika kwa uchumi uh, katika ulimwengu mzima kwa ujumla. Nafikiri ni jamii ya kimataifa ije kwa pamoja na kuweka rasilimali zao kwa pamoja na hali kadhalika kuchangia wanajeshi ambao wataweza kukabiliana na hawa maharamia, manake hivi sasa ingawa Umoja wa Mataifa umeongeza kipindi ambacho jeshi la umoja huo litahudumu kule Somali, sidhani kama hii itakuwa suluhisho la pekee, manake hivi sasa ikiwa tutapata pesa ambazo haziwajibiki kuingia ndani ya Somali na hali kadhalika mataifa jirani, kutawezesha hawa wanamgambo wa Alshabab, manake wanahusika moja kwa moja katika utekaji nyara huo, manake pesa ama za kuweza za ku, za kuwasaidia wao kuweza kununua silaha na kuweza kukabiliana na majeshi ya Somali kule ndani na hali kadhalika wanajeshi wa Umoja wa Mataifa hutoka kwa mambo kama haya. Kwa hivyo ni lazima tuwe na juhudi za pamoja. Njia za baharini pwani mwa Somalia ni pamoja na baadhi ya njia za meli zenye shughuli nyingi zaidi duniani. Kila mwaka meli zinazokadiriwa kufikia elfu ishirini zinazobeba bidhaa tofauti kama samani mavazi hadi nafaka na mafuta hupitia Ghuba ya Aden zikielekea na kutoka kwenye bahari ya Shamu na mfereji wa Suez, ambayo ndiyo njia fupi zaidi ya baharini kati ya Ulaya na Asia. Kulingana na takwimu za serikali ya Somalia, kuna takriban walinzi wa pwani 720 waliopewa mafunzo, lakini ni boti moja tu kati ya nne na wafanyakazi mji mkuu wa Mogadishu, Puntland na eneo lililojitenga la Somaliland pia wana vikosi vya polisi vya baharini lakini vilivyo na uwezo mdogo. Shukrani Jason Nyankundi. Kufikia hapa, tunakamilisha kwa undani. Mlikuwa nami Patrick Nduimana, mwongozaji wa kipindi alikuwa Abdu Shakur Abud. Kwa pamoja, tuna waageni tukiwatakia usiku mwema.