Facebook. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inatangaza kutoka hapa mjini Washington ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa tano na nusu asubuhi. Karibu msikilizaji, popote pale unapotufuatilia katika matangazo ya VOA Swahili. Naitwa Mkamiti Kibayasi. leo basi ni Alhamis ya Januari 2 mwaka 2025. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa, RFA, inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu. Tunapatikana pia kupitia Citizen Radio inayosikika nchini Kenya, Redio Ngoma ya Amani mjini Fizi huko Kivu Kusini nchini DRC. Unaweza pia kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili com katika matangazo haya pia nitashirikiana naye Sandey Shomari. Lakini ripoti tulizokuandalia kwa, ni kwamba kiongozi mkuu wa upinzani nchini Burundi anasema katiba imekiukwa kwa upinzani kunyimwa haki ya kushiriki uchaguzi ujao hapo mwezi Juni. Uh, tulipokea ujumbe wa tume ya uchaguzi kwa masikitiko kwa sababu imekuja kwamba kile walichonuia kukifanya ndicho wanachokifanya. Na katika ripoti nyingine ni kwamba rais wa Uganda Yoweri Museveni katika hotuba yake ya mwisho wa mwaka amesema na kuagiza kwamba polisi wawanyime dhamana washukiwa wa uhalifu akidai wa dhamana inachangia kuongeza ukosefu wa usalama nchini Uganda. Basi msikilizaji, kabla ya yote kwanza, utasomewa habari za kimataifa ambazo zitasomwa kwako na Sandey Shomari. Karibu sana. Wahamiaji 27 wakiwemo wanawake na watoto walifariki baada ya boti mbili kuzama katikati mwa Tunisia, huku watu 83 wakiokolewa. Afisa wa ulinzi wa raia aliambia AFP siku ya Alhamisi abiria waliookolewa na waliofariki ambao walipatikana katika kisiwa au visiwa vya Kerkene katikati mwa Tunisia walikuwa lengo la kufika Ulaya na wote walikuwa kutoka nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, alisema Zaid Sidiri, mkuu wa ulinzi wa raia katika mji wa Sfax. Msako ulikuwa bao unaendelea ili kuwatafuta abiria wengine ambao inawezekana wamepotea, kulingana na walinzi wa kitaifa wa Tunisia ambao husimamia ulinzi wa pwani. Tunisia ni sehemu muhimu ya kuondoka kwa wahamiaji wasio wa, wa kawaida wanaotaka kufika Ulaya na Italia, ambao kisiwa chake cha Lampedusa kipo kilometa zipatazo mia moja hamsini tu kutoka Tunisia, mara nyingi ikiwa ni bandari yao ya kwanza wanayowasili. Rais wa Marekani anatazamiwa Joe Biden, anatazamiwa kutoa nishani ya heshima ya pili ya juu zaidi kwa raia kwa watu ishirini katika hafla huko White House hii leo Alhamisi wapokeaji wa nishani hiyo ya heshima kwa raia kutoka kwa raisi ni pamoja na mbunge Bernie Thompson na mbunge wa zamani Elizabeth Cheney ambaye aliongoza uchunguzi wa bunge kuhusu shambulio la Januari 6 mwaka 2021 dhidi ya bunge la Marekani na kundi la watu waliotaka kuvuruga kurasimisha ushindi wa Biden katika uchaguzi wa mwaka 2020 dhidi ya Donald Trump. Trump ambaye alishinda uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne kwa muhula mpya unaoanza baadaye mwezi huu amesema Thompson na Cheney wanapaswa kufungwa jela. Taarifa ya White House kuhusu nishani hizo za heshima ilisema Cheney, Mrepublican, alipaza sauti yake na kushirikiana na upande wa pili kutetea taifa letu na maadili tunayosimamia: uhuru, utu na heshima. Jeshi la Ukraine limesema leo kuwa lilitangaza litungua ndege 47 na vikosi vya Rusia vilivyorushwa usiku kucha katika maeneo ya kati na mashariki mwa Ukraine. Rusia ilitumia jumla ya ndege 472 katika mashambulizi yake, jeshi lilisema. Ulinzi wa anga ya Ukraine ulitungua ndege 4 kwenye mikoa ya Cheski Chanivov, Diproniv, Kharkiv, Hassan, Mikolaiv, Odessa na Sumi. Maafisa katika maeneo hayo hawakuripoti mara moja uharibifu wote mkubwa. Wizara ya ulinzi ya Russia imesema Alhamisi kwamba iliharibu ndege 13 zisizo na rubani za Ukraine, nyingi zikiwa kwenye mpaka wa Russia na Ukraine. Maingilio yalifanyika huko Brinsk, Belgorod, Kursk, Kalugu na Voroneze na wakili wa rais wa Korea ya Kusini aliyeshitakiwa kuondolewa madarakani Yun Suk Yeol anasema mteja wake ametoa barua kwa wafuasi wake akisema atapambana hadi mwisho, wakati anakabiliwa na uwezekano wa kukamatwa kutokana na jaribio lake la muda mfupi la kuweka sheria ya kijeshi. Mkamiti kibayasi anaisoma taarifa kamili. Barua hiyo ilibainishwa wakati waandamanaji wanaomuunga mkono Yoon waliandamana karibu na makazi yao ya rais hii leo Alhamis Tumekusanyika hapa kwa ajili ya kumlinda rais wetu. Chama kingine cha siasa wanajaribu kumkamata ambapo ni kinyume cha sheria. Kwa hivyo tunataka kuonyesha nguvu ya wananchi wetu. Kwa sasa, mambo yote ya kisheria yamekwenda Korea. Tumebaki sisi wenyewe kuilinda nchi yetu kwa nguvu za raia wetu. Maandamano ya kumtaka Yoon kujiuzulu pia yalifanyika karibu na makazi ya rais mahakamani siku ya Jumanne iliidhinisha hati ya kukamatwa Yoon, baada ya ombi kutoka kwa shirika la kupambana na rushwa la Korea Kusini. Hati hiyo ni kujibu hatua yake ya kukwepa maombi kadhaa ya kutaka kuhojiwa na kuzuia upekuzi wa ofisi yake. Taasisi ya kupambana na rushwa ina hadi Jumatatu ya Januari 6 kutekeleza waranti wa kukamatwa. Haijulikani ni lini na vipi itafanya ukamataji huo na kama idara ya usalama ya rais ambayo imezuia upatikanaji jwa wachunguzi wenye vibali vya kupekua ofisi ya UN na makazi rasmi hapo awali itajaribu kuzuia kukamatwa kwake. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Madaktari wa kipalestina walisema shambulizi la anga la Israel leo Alhamisi iliwa, iliwa takriban watu kumi na kwa jeruhi wengine 15 kusini mwa Gaza. Shambulizi hilo lilipiga kambi inayohifadhi familia zilizopoteza makazi yao katika eneo la Al Mawasi magharibi mwa mji wa Han Yunis. Waliowawa ni pamoja na mkuu wa polisi wa Gaza Mahmud Salah na msaidizi wake Hussam Hashwam, maafisa walisema. Polisi wa Korea Kusini wamesema kwamba wanaovamia ofisi za Jeju Air ambao ndio wasimamizi wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Muan kama sehemu ya uchunguzi wao katika ajali ya Jumaa pili iliyowa watu 179 katika ajali mbaya zaidi ya anga kwenye ardhi ya nchi hiyo. Ndege ya Jeju Air nambari 7c2216 ambayo iliondoka katika mji mkuu wa Thailand wa Bangkok kwenda Muan kusini magharibi mwa Korea Kusini iliyotua bila ya kutoa matairi na kulipuka baada ya kuingia kwenye uwanja na kuwaka moto. Wafanyakazi wawili wa ndege hiyo ambao walikuwa wameketi katika eneo la nyuma la Boeing 737-800 walitolewa wakiwa hai na waokoaji, lakini wamejeruhiwa. na mwanadiplomasia wa juu wa Siria anasema na matumaini ya kufungua ukurasa mpya na Saudi Arabia alipowasili katika ufalme huo ikiwa ni ziara ya kwanza ya kigeni kwa watawala wapya wa Siria. Ziara hiyo iliyoanza Jumatano jioni imekuja chini ya mwezi mmoja baada ya aliyekuwa rais wa Siria Bashar al Assad kuondolewa madarakani na waasi tarehe nane Desemba. Nimewasili kwenye ufalme wa Saudi Arabia nikiandamana na waziri wa ulinzi Murha Abu Kasra na mkuu wa idara ya ujasusi Anas Katab Asad al Shibani, alisema kwenye taarifa kwenye mtandao wa X. Al-Shabani aliteuliwa kuwa waziri wa mambo ya nje Desemba 21 na serikali ya mpito ya Siria na kuwa mwanadiplomasia wa kwanza mkuu wa nchi hiyo tangu kupinduliwa kwa Asad mwezi uliopita. Ujumbe wa Saudi Arabia ulikutana na kiongozi mpya wa Siria Ahmed Al-Sharaa mjini Damascus. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Habari tuliyopatia uzito wa juu inatupeleka mpaka nchini Uganda, ambapo rais wa Uganda Yoweri Museveni amewaagiza polisi kuwanyima dhamana washukiwa wa uhalifu, akisema dhamana imechangia kuongeza ukosefu wa usalama nchini Uganda. Museveni alisema aliyomba pia mahakama kupitia mwanasheria mkuu kusitisha kutoa dhamana kwa washukiwa wa uhalifu wanaosubiri kesi zao kusomwa. Mwenzangu Patrick Ndwimana amezungumza na Samuel Kisitu, mchambuzi wa masuala ya siasa na jamii, na kutaka kupata msimamo wake kuhusu agizo hilo la rais Museveni. Kwangu jambo hilo nimelipata kwa mitazamo kama miwili. Kwanza kabisa, labda anamuunga mkono kwamba uwezi uh, wizi umeongezeka ume baradufu vijijini ambapo mifugo ya watu huwa imechukuliwa na tena uh, mazao yanavunwa na kuchukuliwa na wezi hao. Na kwa kweli, hapa mimi ni miongoni mwa wale ambao wameathirika na wizi huo wa vijijini, ambapo uh, ng'ombe wangu waliibwa, lakini uh, hapo namuunga mkono. Na kwa upande mwingine Uh, siungi mkono simuungi mkono kwa kiasi kikubwa kwamba dhamana kama hiyo ikito, ik, ik, ik, ikikosa ina maana kwamba uwezi hao wataru, wakikamatwa watarundikwa huko magerezani, na hiyo inamaanisha kwamba magereza zaidi ya, yajengwe kwa sababu uh, ikiwa hamna kitu kama dhamana kwa hawa ambao labda huwezi uh, uh, hawa ambao wamefanya makosa madogo madogo uh. Hiyo inamaanisha kwamba uh, mahakama uh, yajengwe, uh, na hata magereza zaidi yajengwe. Uh, jambo lingine ni kwamba uh, dhamana hiyo ikitoka ama, ama ikitolewa, isipotolewa inamaanisha kwamba kesi nyingi zitarundika mahakamani kuhusu hili suala la kwamba hawa wahalifu au hawa wezi wanaofanya vitendo vya wizi alafu baadaye wanapewa dhamana, wanaendelea kufanya vitendo hivi, serikali yenyewe au vyombo vya sheria vinatakiwa kufanya nini au jamii kufanya nini, ili usalama wa jamii uweze kulindwa na vitendo hivi visijirudii? Lakini pengine wewe unapendekeza nini kuweza kukabiliana na suala hili la msongamano wa wafungwa katika magereza . Uh, napendekeza mambo mawili tu. Jambo la kwanza ni upelelezi wa haraka kufanywa, kwa sababu tunaona kwamba kuna kesi nyingi ambapo hata wafungwa wanakaa kwa miaka na mikaka bila ya kesi zao kuhitimishwa. Upelelezi unafanywa kwa mwendo wa kinyonga, na wafungwa wengi wanafikia hatua hata ya kufia magerezani na kitu ambacho uh, hakitoi picha nzuri. Kwa hivyo wale wanaohusika na masuala ya upelelezi inafaa wapeleleze kesi, haki ipatikane na kesi itimishwe, itimishwe ndani ya wakati. Naam, basi huyo alikuwa ni Samuel Kisitu akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kampala nchini Uganda. Na wakati huo huo basi, tunaelekea nchini Burundi ambapo viongozi wa upinzani nchini Burundi wamezuiwa na tume ya uchaguzi Burundi kugombea katika uchaguzi ujao wa bunge unaotarajiwa kufanyika mwezi Juni mwaka huu. Nimezungumza na kiongozi mkuu wa upinzani huko Burundi, Agaton Gwasa, na kwanza nikamuuliza wamepokea vipi uamuzi wa, wa tume ya uchaguzi huko Burundi. Uh, tulipokea ujumbe wa tume ya uchaguzi kwa masikitiko, kwa sababu imekuja kwamba ku, kile walichonuia kukifanya ndicho wanachokifanya hudai kudanganya ulimwengu na Warundi eti na wanaratibu uchaguzi wa kidemokrasia, na la hasha, kwa sababu wale waliobaki kinyang'anyioni kwa mujibu wa maamuzi ya tume ya uchaguzi nisende defende na washirika wake na uchaguzi kama huo hawezi kudaiwa kuwa ni uchaguzi ulio huru na wa haki, kwa sababu umekiuka vipengele kadha wa kadha vya katiba ya nchi, hususan kipengele cha sitini na saba, sabini na tisa, themanini na tisa, tisini na hata mia moja hamsini na nne. Madai waliyoyazungumzia ni mada, ni madai yasiyo yasiyo na, na, na, na, na, ya na maana yoyote ya ile hoja. Wazo ni kujidai haki tu ili kutimiza matakwa ya chama Sendefende kwamba nchi ni, ni, ni mali yake. Agathon Gwasa, umetaja vipengele kadha wa kadha ambavyo unadai kwamba vimekiukwa kwa mujibu wa katiba ya Burundi. Hebu tufafanulie kipengele cha sitini na saba kinasemaje kulingana na katiba ya Burundi, ya Burundi. Katika katiba ya Burundi, kipengele cha sitini na saba kinasema kwamba ni wajibu wa kila yeyote kuhakikisha kwamba hakuna ubaguzi wowote unayotendeka na kuhakikisha kwamba kuheshimiana uh, kwa kunaenziwa pamoja na na, na, na, na, na kuweza kuwa wavumilivu kwa wengine wanaotofautiana. Hicho kimekiukwa kwa sababu sisi ni kama tumetengwa, tunachukuliwa kama wageni katika nchi yetu. E, i, inabaki kuwa wenye haki ni wale walio kwenye chama cha CNDD-FDD na washirika wao pekee na hilo ni jambo la kusikitisha na la kupinga kwa nguvu zote. Je, mna mpango wa kwenda mahakamani au nini mnachotaka kufanya siku za mbeleni? Uh, utaratibu wa kisheria ulivyo ni kwamba watu wanaweza kukata rufaa na viongozi wa muungano wa vyama walifanya hivyo. Tunasubiri maamuzi ya mahakama. Japo tunajua kwamba mahakama yenyewe yenyewe inaamriwa ina, na chama na haina uhuru wowote ule, na kila mara ilipopelekewa kesi walikufanya maamuzi ya kujipendekeza kwa serikali na chama, na hiyo haijasaidia nchi ku, ku, kupiga hatua wa mbele tu watake ku, ku, ku, kutambua ya kwamba Burundi ni zaidi ya chama hata kama kinakuwa ina, ina, ina na madaraka na nchi kwa kweli hali yake imedidimia mno. Huyo ni Agaton Gwasa, kiongozi mkuu wa upinzani nchini Burundi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Bujumbura. Katika ripoti nyingine ni kwamba wafanyakazi wa kujitolea na wafuasi waliokuwa na uhusiano na juhudi za hisani za kibinadamu na rais wa zamani wa Marekani, Jimmy Carter, katika shughuli zake za muda mrefu baada ya kuondoka katika urais, wanaomboleza kifo chake. Mwandishi wa VOA Kenne Farabogh anaripoti na Patrick Nduimana anaisoma taarifa ifuatayo. Susan Taylor kutoka Buffalo, New York anakubali yeye siyo mtu wa kazi za mikono. Really, I have no building skills. Sina ujuzi wa ujenzi, naogopa kupanda ndege, lakini alipokwenda kwenye mtandao wa kuchangia pesa kwa ajili ya juhudi za uokoaji za Habitat for Humanity baada ya tetemeko la ardhi la Kashmir la mwaka 2005 nchini Pakistan kuna kitu kilimvutia and the banner ad said now accepting applications na tangazo lilisema sasa tunapokea maombi kwa wakati huo ilikuwa ni mradi wa Jimmy Carter nchini india na kuna kitu kilinipiga kama mwanga wa radi hicho ndio nilipaswa kufanya baadaye Taylor alijitolea katika mradi wa habitat for humanity wa kujenga nyumba pamoja na Jimmy Carter nchini india mwaka elfu mbili na sita alishiriki katika daazeni ya miradi mingine ya ujenzi iliyosimamiwa na rais wa zamani na mkewe Rosaline kote ulimwenguni. So, when you ask... kama ukiniuliza ni kwa sababu gani, ni kinakata. Hiyo ndiyo sababu pekee nilijihusisha nao. Kinakata walitumia wiki moja kila mwaka kujenga nyumba kwa ajili ya mradi wa Habitat for Humanity. Wiki nyingine hamsini na moja walizitumia katika kazi kwenye kituo chao kisicho cha kiserikali cha Carter ambacho kinapambana na magonjwa, kujenga tumaini na kuhamasisha amani kote ulimwenguni. Kitu ambacho Chris Jones kutoka Portland, Oregon hakufahamu lini alitafuta taasisi ya kuchangia fedha. Jones na mkewe bab walivutiwa na usimamizi wa fedha wa Kata ilibainika wakati huo, sikujua lakini Jimi Kata ndiye anajua kusimamia pesa na alikuwa akiangalia kwa karibu jinsi pesa zinavyotumika. Jones siyo tu alituma fedha kwenye kituo cha Kata kwa miaka kadhaa lakini pia alishiriki katika moja ya programu za demokrasia katika ufuatiliaji wa uchaguzi. Kulikuwa na uchaguzi wa Tunisia katika vuguvugu -vugu la nchi za Kiarabu mwaka 2014 na nilipigiwa simu ikisema unaweza kwenda Tunisia kwa wiki kadhaa zijazo kwa ajili ya kazi hii. Nilifurahia fursa hiyo. Baadaye Jones alijiunga na ujumbe wa kituo cha Carter ulifuatilia uchaguzi nchini Liberia mwaka 2017 Anafurahi kwamba juhudi za kibinadamu za kata ulimwenguni zilimpa nafasi ambazo pia zilivuka misaada ya kifedha. Anasema kazi yake ya ufuatiliaji uchaguzi ilikuwa ya mabadiliko. Kufuatilia vituo vya uchaguzi, kuangalia jinsi kura zinavyohesabiwa kweli kulimfanya shukuru jinsi mchakato wa kidemokrasia unavyofanya kazi katika nchi hizi. Jones anasema Jimmy Carter angependa kukumbukwa zaidi kwa, kwa yale aliyofanya baada ya miaka yake huko White House. Hata hivyo, Susan Taylor anapenda kuendelea kujitolea katika Habitat for Humanity na kituo cha Carter. Anasema miongoni mwa sifa kuu kwa familia ya Carter ni wafuasi wengi wanaoshiriki hivi leo na katika siku zijazo, ambao hawajawahi kukutana na Jimmy na Rosalin Carter ana kwa ana. namna leo. Katika matukio ya Afrika, Ufaransa imesikitishwa na uamuzi wa rais wa Ivory Coast uh, kuamua mba, wa kuamua kwamba kuondoa kwa wanajeshi wa Ufaransa nchini humo. Ivory Coast inafuata uamuzi wa Senegal na Chad mwishoni mwa mwaka jana. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Muhamed Saleh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, na kumuuliza uamuzi huu ambao haukutarajiwa ni kweli, ni jambo ambalo watu wengi hawajalitegemea, kwa sababu Ivory Coast ni nchi ambayo katika nchi za Afrika zimekuwa na mahusiano makubwa sana na Ufaransa tokea wakati wa Rais Ofet Bwanyi, na kwamba hata huyu rais ambaye wa sasa hivi huyu Watara yeye mwenyewe kuweko kwake madarakani kumetokana na shinikizo la la Ufaransa na kuingilia kati kwa jeshi la Ufaransa kumzuia Gbagbo kuendelea kubaki kwenye madaraka baada ya uchaguzi ule uliokuwa na na matatizo. Na kwa hivyo jeshi la Ufaransa liliingilia kati, likamkamata Gbagbo na kuweza kumweka madarakani uh, bwana Watara, ambaye watu wengi wamekuwa wanamwona kama ni kibaraka. Kwa hivyo hii hatua aliyochukua jana ya kutangaza kwamba jeshi la Ufaransa litaondoka na kwamba ile kambi ambayo kulikuwa na ilo jeshi la Ufaransa itapewa jina la yule aliyekuwa mkuu wa majeshi wa mwanzo wa nchi hiyo limewashangaza watu wengi. Je, huko Ufaransa kwenyewe Paris wamechukulia vipi tangazo hili? Inategemea upande gani una, wa, wa mtizamo. Kwa upande wa, wa serikali, bila shaka si jambo ambalo la kupele no limewapendeza na pia kwa wale watu ambao bado wana mitizamo ya zile mitizamo ya kikoloni, mambo leo, wanaona kwamba labda kuna hitilafu katika uendeshaji wa mambo ya nje wa huyu bwana Macron, ambayo amesababisha kwamba kila siku au kila uchao unakuta nchi zile ambazo zilikuwa zina mshikamano mkubwa na Ufaransa kwamba zinatangaza kuondoshwa kwa majeshi ya Ufaransa, na haijulikani nani watachukua nafasi zao. Inaonekana vilevile watara amechukua msimamo huu kutokana hasa na vijana. Kwa hivyo vijana wa Afrika Magharibi wameamua hawataki uhusiano na Ufaransa na Russia inapata nafasi kubwa. Uh, vijana kusema kweli sio wa Afrika Magharibi tu, vijana wa Afrika sasa wameanza kuonyesha kutoridhika kwao na kutokupendelea nchi zao kuendelea kwa chini ya ukoloni mambo leo. Na pia tukumbuke kwamba kuna katika hizi nchi za zinazozungumza Kifaransa kuna pia uh, mshikamano ambao wameanzisha kitu kama kile kinachozungumza uh, umajumui wa, wa, wa Afrika ambao wenye mtizamo mpya ambao uh, unapingana au uh, unapinga moja kwa moja ukoloni mambo leo. Kwa hivyo kuna msisimko au katika jamii za vijana wa Afrika na hususan huko Afrika ya Magharibi au zile nchi zinazozungumza Kifaransa kutaka kuona kwamba uh, nchi zao sasa zinajikomboa na tukumbuke pia, hili suala la la sarafu, hili suala la fedha, suala la la kwamba nchi zao bado ziko katika chini ya mwavuli wa hazina ya Ufaransa, ni moja katika jambo ambalo limekuwa likiwatatiza liki sana, hasa wasomi wa wa Kiafrika na hususan hao wa vijana, kwa sababu imeonekana kwamba mara nyingi zile nchi au viongozi ambao walikuwa wakichukua misimamo ya kusema kwamba wanataka kuwa na sarafu yao wenyewe na kutoka kwenye hazina ya Ufaransa wamekuwa mara nyingi wakiangushwa. Kwa hivyo sasa hivi, labda hii pia itakuwa ni moja katika njia zitakazowawezesha pia kujikomboa kifedha na kiuchumi. Asante sana, Mhamed Saleh. Okay, Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington, saa tatu kamili usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki. Kwenye matangazo yetu ya Kwa Undani utakuwa naye Patrick Ndwimana. Mmoja ya mada anazoangazia ni agizo la Rais Yoweri Museveni wa Uganda kuwataka polisi nchini Uganda kwa nyima dhamana washukiwa uhalifu wanaosubiri kesi zao kusomwa. Vilevile basi tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Namkaribisha tena Sandei Shomari kukusomea muktasar wa habari. Wahamiaji 27 wakiwemo wanawake na watoto walifariki dunia baada ya boti mbili kuzama katikati mwa Tunisia, huku watu wengine 83 wakiokolewa. Afisa wa ulinzi wa raia aliyeambia AFP siku ya Alhamisi abiria waliookolewa na waliofariki ambao walipatikana katika visiwa vya Kerkena katikati mwa Tunisia walikuwa lengo la kufika Ulaya na wote walikuwa kutoka nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, alisema Zied Sidiri, mkuu wa ulinzi wa raia katika mji wa Sfax. Rais wa Marekani Joe Biden anatazamiwa kutoa nishani ya heshima ya pili ya juu zaidi kwa raia kwa watu ishirini katika hafla huko White House hii leo. Wapokeaji wa nishani hiyo ya heshima kutoka kwa rais ni pamoja na mbunge Bennie Thompson na mbunge wa zamani Elizabeth Cheney ambaye aliongoza uchunguzi wa bunge kuhusu shambulio la Januari 6 mwaka 2021 dhidi ya bunge la Marekani na kundi la watu waliotaka kuvuruga kurasimisha ushindi wa Biden katika uchaguzi wa mwaka 2020 dhidi ya Donald Trump. Jeshi la Ukraine limesema hii leo kuwa ilitungua ndege 47 zisizo na rubani za vikosi vya Rusia zilizorushwa usiku kucha katika maeneo ya kati na mashariki mwa Ukraine. Russia ilitumia jumla ya ndege zisizo na rubani 72 katika mashambulizi yake, jeshi hilo lilisema. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nimeshirikiana na mwenzangu Sandey Shomari. Mwongozaji wa matangazo ni Abdu Shakur Abod fundi mitambo ni Saidi Hamdun. Naitwa mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kusikiliza VOA Swahili kutoka hapa Washington. <tune>