Thanks for listening to VOA 1. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Barabara kabisa hewani ni matangazo ya VOA Express. Leo ni siku ya pili ya mwezi wa Januari, ni tarehe 2 Januari mwaka 2025. Tayari tumeingia, tumeingia kweli kweli kwenye mwaka mpya Express kama kawaida tumekuandalia mambo mbalimbali mbali. Hapa studio uko nami Patrick Ndwimana, lakini vilevile niko na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, ambapo katika dakika 30 za VOA Express tutakuletea masuala mbalimbali yanayokugusa wewe kijana, uh, jamii inayokuzunguka popote pale ulipo. Kumbuka VOA Express ina kipengele kinaitwa burudani. Leo siku Elhamis tutakuwa naye Sande Shomari akitujuza yale ambayo yametokea masuala ya burudani entertainment ulimwenguni kuanzia hapa Marekani mpaka na mataifa ya kigeni. Haya basi, vile vile tutakuwa na burudani ya muziki. VOA Express bila muziki bado haijakamilika. Tutakuchezea kibao uh, kutoka kwa darasa kishirikiana na BN anakuambia nobody. Vingine utavisikia kadri matangazo yanavyozidi kusonga mbele. Tutakuwa na kipengele kile cha swali la leo ambapo huwa tunakubandikia kwenye mtandao wetu wa Facebook, na wewe msikilizaji, unapata fursa ya kutujibu mtazamo wako. Na swali lenyewe linasomekaje? Linasema, unadhani nchi yako inastahili kulenga nini mwaka huu elfu mbili ishirini na tano? Haya basi, hali kadhalika tutakushirikisha kwa njia ya simu kwenye kipengele cha barazani. Tumeuliza nini, maoni yako kuhusu matamshi ya rais William Ruto wa Kenya kwamba mitandao ya kijamii isitumike vibaya hmm. Lakini vilevile katika ripoti zetu tutakuwa na ripoti kutoka kule Tanzania. Je, Tanzania Kariakoo yako mejiandaa kufanya shughuli za kibiashara masaa 24? Nasikia mmoja wa wafanyabiashara kijana na n. Haya, lakini kwanza basi, uh, tuanzie na swala hili ambalo linagusa vijana na wale pia wasio vijana ninazungumzia tamasha la filamu la kimataifa la Zanzibar, ZIF. Ni tukio linaloheshimika la kila mwaka, linaonyesha filamu kutoka mikoa mbalimbali mbali, linakuza kubadilisha utamaduni na kusherehekea sanaa uh, mahiri kabisa katika utengenezaji wa filamu. Ilianzishwa mwaka 1997 ZIF inaendelea kuhamasisha vijana, kuwaunganisha eh, watazamaji wa kimataifa kupitia picha za sinema. Sasa basi uh, hivi karibuni tulitembelewa na mdau wa maswala ya utalii pamoja na maswala ya utamaduni. Si mwingine huyu, anaitwa Edwin. Na moja ya swala ambalo tulitaka kujua ni swala hili la ZIF linawashirikisha vipi vijana eh, na kuweza kuwahamasisha katika swala la upatikanaji ajira, hali kadhalika kukuza utamaduni uh, wa Zanzibar katika kwa miaka mingi tamasha la nchi za majahazi zifu, ndani ya tamasha tunakuwa tuna kitu kinaita panorama au majukwaa haya. Majukwaa kuna jukwaa la watoto, jukwaa la filamu, jukwaa la mziki, jukwaa la wanawake, kunakuwa kuna, kuna workshop na semina mbalimbali. Matamasha yakifanyika Sauti za Busara ama zifu, tunaalika wale magwiji wazoefu, iwe wa kutengeneza filamu magwiji wa muziki, lakini magwiji katika sekta mbali mbali za wanawake na watoto. Kwa hiyo tamasha kwa nje unaweza ukaliona ni la muziki na filamu, lakini ndani yake kuna warsha nyingi, semina nyingi, ambavyo vitu vyote kwa pamoja vinatoa elimu kubwa kwa Wazanzibari. Nikupe mfano tu, kuna baadhi ya mawaziri na kuna baadhi ya viongozi mbalimbali wa serikali na sekta binafsi waliopita ndani ya zifu ambao wa walipata mafunzo katika taaluma mbalimbali zilizotolewa na zifu, lakini hao wamekuwa ni viongozi bora ndani ya Zanzibar na katika mashirika binafsi. Kwa hiyo matamasha haya yamesaidia sana kubadilisha cultural exchange hii ya Zanzibar pamoja na mataifa mengine ya uh, Uhaibuni, lakini pamoja na Zanzibar katika kukuza utamaduni kwa ujumla. Shukrani sana Edwin Robert, mdau um, wa maswala ya utalii pamoja na maswala ya burudani kutoka huko Zanzibar, ambaye alitembelea studio zetu. Na kama walivyosikia, basi msikilizaji, ni kwamba ZIFF imeimarika zaidi, ambapo yenyewe inajikita katika masuala ya filamu pekee, na suala hili la sauti za busara ambalo linashirikisha maswala ya muziki nalo pia limeweza kwa kushirikiana kwa pamoja kuleta uh, uchangamoto na uhamasishaji wa vijana katika masuala ya burudani na utamaduni. Na ikumbuko kwamba ni mwaka jana tu wa elfu mbili na ishirini na nne, nazungumzia ni siku mbili zilizopita <laughs> usimamizi wa zifu uliongeza maslahi katika swala hili la zifu, ambapo uh, kulikuwa kuna mfulizo wa drama kwa televisheni kutoka nchi za Afrika Mashariki, nazungumzia Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi Sudani Kusini, Somalia na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, katika mfululizo wa TV za drama ambazo zimekuwa uh, zikionyeshwa uh, TV hizo. Michezo hiyo ni kati ya dakika 25 hadi 60. Tunapumzika na kibao Nobody ni darasa akiungana na Bien. Classic. Classic. anakwambia anaomba sana, anaomba dua asije akazingua, sababu penzi limekolea. Nobody can love him as the way she does. Ni maneno ya darasa akishirikiana na Bien katika Nobody. Sasa inatupa fursa ya kuendeleza mlolongo mwingine katika vipengele vyetu vya VOA Express, ambapo sasa tunatua katika jiji la Dar es Salaam, Tanzania tunazungumzia biashara kwenye soko ya Kariakoo uh -huh. Inataka kuwa kama mambo ya watu wajanja wasiolala wa New York. Ndio hivyo, ndio mpango wa serikali, sababu serikali inasema imejiandaa, imejipanga ili eh, shughuli za biashara kwenye soko ya Kariakoo ziweze uh -huh. kufanyika saa 24 kwa siku. Hakuna kulala. hakuna kulala. ina maana unapumzika, ikifika saa tano unajisikia kwenda kufanya shopping unaenda Kariakoo, lakini unakumbuka pia Kariakoo sio tu maswala ya kuuza nguo na nini, huwa pia wanauza vyakula, kuna biashara nyingi pale. mm -hmm. lakini kuna swala pia swali ambalo linaulizwa hapa mm -hmm. sababu Dar es Salaam kuna ule utamaduni au sijui tabia, watu ikifika usiku kuanzia saa tatu saa nne mm -hmm. shughuli zimekatika kila mtu anakwenda nyumbani au nyumbani mwao. Ehe, sasa hapa lakini, wafanyabiashara wasema hii itakuwa ni fursa nzuri, sio tu kwa serikali lakini na kwao pia kupata mapato, lakini lazima tuwaulize wahusika, hasa wafanya biashara mm. mm. mm. vijana. Kuna kijana mfanya biashara pale Kariakoo anaitwa Filimine Romano. Nimemuuliza kuhusu mpango huu, wamejipanga kweli upande wa serikali pamoja na wafanyabiashara wenyewe walishawahi kuongelea hili swala kwa muda mrefu, na serikali ikaji ikaunga mkono kwamba hili swala linaweza kuwezekana. Awali ya yote, sisi wafanyabiashara kaliakutumaipendikiza hiyo jambo, tukalipeleka serikali. Serikali ikawa inajiandaa katika mambo yote kwamba inaweza ikafanyaji maswala ya ulinzi ikafanya nini, mm. Tukaja moja kwa moja kwamba litakuweje, kama swala linaweza tukafanya masaa ishirini na mm. nne ni yani tukesha kufanya biashara sisi wenyewe, kama sisi tunaona kuna tija na nzuri kwa kuinii hali yakoo na kuifanya Dar es Salaam ichangamke kwamba muda wowote kuna biashara maeneo ya Kariakoo. Kwa hiyo kwa sisi wafanya biashara, naona kuna tija, kwa sababu tija ya kwanza ni kwamba wageni wote wale ambao wanatoka mikoa ci jirani wanaweza wakawa wanakuja wanafanya shughuli zao ndani ya wiki siku moja au ya pili wanarudi makwao hii ndio ambayo tija yetu inaweza ikawa ni nzuri kabisa kwa upande wetu sisi. Kwa hiyo nyiwe mko tayari, lakini Dar es Salaam inaonekana shughuli mara nyingi ni kama hazipo baada ya saa nne usiku, itakuwaje? Mmejipanga vipi? Nao mnaona hili, ili iweze kufanikiwa mnaona kufanyike nini? Kwanza, kwa sasa watu tum, ukitembea Kariakoo yetu unaiona kabisa kwamba kuna watu wanafunga saa moja na nusu, kuna maeneo wanafunga saa mbili kwao. Hii ndio dalili zenyewe na kujipanga vipi, ni kwamba tunaiomba serikali, na serikali yenyewe imesema me, itaweka kamera, itaweka taa taa mwangu we mkali sana, na tatu, na ulinzi, ulinzi wa swala ya maaskari nini kuzunguka katika maeneo, pamoja na sisi wenyewe kwamba tunaweza tukatoa na kamera zetu katika madukani tuzitoe kwa nje, tena baadhi ya nyingine, ili ziweze kuangalia usalama wa eneo lingine nje ya dukani kwangu pamoja na hizo za serikali ambazo zitaweka au jiji cha Nairobi kwao. Sisi tuko tayari na hiyo changamoto, tunaisubiri kwa hamu. Watu tutazoea kama sehemu zingine wanavyozoea wako tayari wamejipanga kufanya mm -hmm. biashara. Sasa wafanya biashara vijana wamejipanga, ni swala zuri kabisa, na kumbuka kwamba amezungumzia swala la wageni kutoka mataifa jirani, jirani. lakini pia u u kuna swala lile ambalo pia alijaangaliwa zaidi ni wakazi au wananchi wanaoishi mikoani, tunazungumzia Dodoma, Morogoro, tunazungumzia Mwanza. Sasa hivi Tanzania uh, kuna Amtrak um kuna SGR mm -hmm. ambapo ni usafiri wa haraka kwa njia ya treni. Kwa hiyo kuna treni ya mwisho nadhani kulingana na ratiba inayosema ya shirika la reli Tanzania inaondoka nadhani ni saa kati ya saa kumi na mbili saa moja usiku, unaona. Kwa hiyo mtu kama yuko mikoani anaweza akapanda ile treni ya mwisho, kwa hiyo akafika zake uh, Dar es Salaam majira ya saa tatu usiku, na akaenda kufanya shopping zake usiku kucha, akanunua nguo, viatu, akanunua kila anachohitaji kuweka katika biashara yake ndogondogo, alafu akapanda ile treni ya kwanza kabisa, hiyo ya alfajiri kutoka Dar es Salaam, akarudi mkoani kama ni wapi, popote pale anapotaka kwenda. Kwa hiyo unajikuta kwamba umefanya uh, biashara yako ndani ya siku moja. Ulikuwa nyumbani kwako mm -hmm. Leo umerudi tena nyumbani kwako, kwa hiyo <laughs> ni mambo safi kabisa. <laughs> Ndio, mwaka elfu mbili ishirini <laughs> na tano unakuja na mafanikio. Tusubiri tuone. Haya, punde, habari za dunia. Katika habari za dunia ni kwamba rais wa Marekani Joe Biden anatazamiwa kutoa heshima ya pili kwa ukubwa wa juu zaidi ya kiraia kwa taifa la Marekani kwa watu 20 katika hafla kuu Ikulu ya Marekani hii leo alhamis Wapokeaji wa nishani hiyo ya heshima kwa raia kutoka kwa rais ni pamoja na mbunge Benny Thompson na mbunge wa zamani Elizabeth Cheney ambaye aliongoza uchunguzi wa bunge kuhusu shambulio la Januari 6 mwaka 2021 dhidi ya bunge la na kundi la watu waliotaka kuvuruga uidhinishaji wa ushindi wa Biden katika uchaguzi wa mwaka 2020 dhidi ya Donald Trump. O Trump ambaye alishinda uchaguzi wa mwaka 2024 kwa muhula mpya unaoanza baadaye mwezi huu, anasema Thompson na Cheney wanapaswa kufungwa jela. Madaktari wa Palestina wamesema shambulizi la anga la Israel leo Alhamisi liliua takriban watu kumi na kuwajeruhi wengine 15 kusini mwa Gaza. Shambulizi hilo lilipiga kambi na hifadhi familia zilizopoteza makazi yao katika eneo la Al Masawi, magharibi mwa mji mkuu wa Kan Yulis. Waliouawa ni pamoja na mkuu wa polisi wa Gaza Mahmud Salah na msaidizi wake Husam Shahwan, maafisa walisema. Jeshi la Ukraine limesema leo Alhamis kuwa limetungua ndege 47 zisizo na rubani vikosi vya Rusia zilizorushwa kusiku kucha katika maeneo ya kati ya mashariki mwa yu... Ukraine. Rusia ilitumia jumla ya ndege zisizo na rubani 72 katika mashambulizi yake, jeshi hilo limeeleza. Ulinzi wa anga wa Ukraine ulitungua ndege zisizo na rubani drone kwenye mikoa ya Cherkasi, Chenihiv, Nipropetrovisk, Kakiv, Khason, Kirovohard, Kiv, Mikolaiv, Poltava, Odessa na Sumi. Maafisa katika maeneo hayo hawakuripoti mara moja uharibifu wowote mkubwa uliotokea na polisi wa Korea Kusini wamesema Alhamisi kuwa walikuwa wamevamia ofisi za Jeju Air ambao ndio wasimamizi wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mwan kama sehemu ya uchunguzi wao katika ajali ya Jumapili iliyoua watu 179 katika ajali mbaya zaidi ya anga katika ardhi ya nchi hiyo. <mucho> Na, Chris Easy cris huyu kijana mm -hmm, kutoka Kigali, Rwanda, huyu anatamba kweli kweli siku hizi na kibao chake hiko cha Sekoma. Lakini kuna kile kibao ambacho kinapendwa sana, sio tu Rwanda tu, lakini hata katika nchi jirani, inaitwa, mm, Nabana na bana bana, ee, ee. nakumbuka ee? Nakifahamu. <laughs> Basi ndio maswala haya na burudani unazozipata ndani ya VOA Express. Tuingie katika barazani. Nini maoni yako kuhusu matamshi ya Rais ya mruto wa Kenya kwamba mitandao ya kijamii isitumike vibaya? Tayari tuna msikilizaji katika laini ya simu. Karibu msikilizaji, tutajie jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha mchango wa maoni yako kuhusiana na kipengele hiki cha barazani. Naitwa Kitoi Jairo, niko Arusha, Tanzania. E, kuhusiana na matamshi ya mheshimiwa Ruto ni kwamba ameingia kwenye mkumbo wale wale, wale wanasiasa wa kiafrika ambao hawapendi kukosolewa, wanasiasa kiafrika huwa wapendi kukosolewa hasa kwenye mitandao ya kijamii. Wamekuwa maadui sana kwa sababu ya kuficha maovu yao, na hii imetokea kwa sababu ya zile taarifa zilizotokea kwenye mitandao kwamba amekuwa ni fisadi namba mbili duniani akiongozwa aki na Bashar al-Sadi. Sasa hiyo taarifa nafikiri imemshtua kidogo na mwishoni mwishoni mwa mwaka jana, vuguvugu la Gen Z na lenyewe ilitumia mitandao ya kijamii katika zile harakati za kumpinga, kupinga bajeti yake na vitu kama hivyo. Hivyo vyote vimesababisha azidi kuichukia mitandao ya kijamii na hili ndio tatizo linakumba viongozi wengi wa Kiafrika, hasa ambao wanapenda kuongoza kwa mabavu. Hayo ndio maoni yangu, shukrani sana. Kitoi Jairo kutoka Dar es Salaam Tanzania huko. Uh, maoni yako ni mazuri, tumeyasikia tumeyapokea, na pia tukutakie heri ya mwaka mpya wa 2025. Endelea kusikiliza VOA Express vilevile. Tunaye tayari msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu, yeye anatokea kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC. Teofil Mugabo, habari ya kwako? <coughs> Heri ya mwaka mpya na karibu. Tunapokea maoni yako kuhusiana na uh, kipengele cha barazani tulichouliza, nini maoni yako kuhusu matamshi ya rais William Ruto wa Kenya uh, kwamba mitandao ya kijamii isitumike vibaya? Uh, nashukuru sana uh, kwa kunipa muda huu alafu uh, niseme hivi ya kwamba Uh, mitandao ni heri kui ya Kiafrika, ni heri iwe kwa nia ya Wafrika zaidi isiwe ya watu wa huko Ulaya, kwa sababu uh, inaonekana mara mingi wakiitumikia uh, kwa faida ya watu wa nje, hapana watu wa Afrika alafu ile ambayo rais amesema kabisa ni ya mzuri tena ni ya muhimu katika Afrika nzima. Shukrani sana Teofil kwa mchango wako. Mkamiti, um, tusome mawili matatu hapa kwa wale waandika kwenye Facebook anamwona huyu Goligote Magabe kutoka kule Unit Gate Tanzania anasema Rais William Ruto wa Kenya anataka kuwatawala wa Kenya kutumia wadikteta. Maana matamshi yake ni ukandamizaji na ukatili wa kimya kimya ndani kwa ndani ili Umoja wa Mataifa uweze kuona. Mbuvi Nyanzwi yeye hajasema anapatikana wapi, amesema hicho alichosema Ruto ni ukweli mtupu, ni katika harakati za kuepusha upotoshaji wa taarifa kwa sababu ya uelewa mdogo walionao watu wengine. Kikalabu Moses Kambale kutoka kule Lubero, DRC anasema yupo sahihi. Mitandaoni kuna uongo mwingi, ni lazima unapoisoma habari mitandaoni, kabla uisambazi, lazima uwe na uhakika kuhusu habari hiyo. Sairas Cos J, kwa mtazamo wake anasema kila kitu unachotumia lazima kiwe na baraka, iwe sheria pia, na ni uh, vyema kuheshimu mitandao, tusitumie vibaya, uh, kutusiana, kutukanana, kutuma maoni ambayo sio sahihi. Nam, tuwashukuru wale wote ambao wamechangia kwenye mada hii. Kwa hiyo uh, tuwashukuru tu, wataendelea kutoa maoni yao. mm -hmm. na ni mada ambayo iko nzuri tu, akiwemo Zablon Mayongeza, Katoro Brinski, Ishara Nkere, uh, hali kadhalika Ali Mtorofani, shukran, Elias Muhindo na wengine wote ambao tukuweza kuwataja kwa wakati huu. Tunathamini na kuheshimu michango mliotupatia. Haya, tupate burudani ya muziki sasa. Kutoka kwa Diana Nyange, mambo mazuri ndani ya VOA Express. Tunaingia katika swali la leo, unadhanio inastahili kulenga nini katika mwaka huu wa 2025? Namwona huyu Richard Kambale kutoka Beni DRC, anasema anatamani nchi yake iweke amani, uh, iweke zaidi nguvu uh, kwenye amani na kilimo katika Mose yeye pia anapatikana huko DRC, anasema anapenda sana tatizo uh, ni kwamba uh, kumekuwa na kutokuwa na amani huko mashariki mwa DRC kutokana na mapigano yanayoendelea. Kwa kweli, DRC wameweza kutoa maoni yao kuhusu swali hili. Huyu naye anaitwa Adolf Kigomezo, anasema nchi yake ya DRC angependa sana anasema tangu azaliwe hadi afikia miaka 25 hajapata amani, ila mwaka huu awe na amani na furaha. Filbert Jonathan Kienshambi anapatikana Muleba, Kagera, Tanzania, anasema usalama wa raia na mali zao mwaka mpya 2025 nchi yake Tanzania izingatie zaidi. Alan Kaita kutoka Bungoma, Kenya, anasema nadhani Kenya yafaa kuwa na mwafaka maridhawa katika mfumo wake wa elimu ya umilisi, yani CBC, maanake ni kama wadau wamekosa mwelekeo stahiki kwenye swala hili. Anthony Mwalimu anasema ushuru wa juu, alafu huku anaona raisi analazimisha vitu vifanyike vile yeye ameamua, ame kukaa, ajira hakuna kwa vijana, lakini kuna nafasi za marafiki wake. Tunataka mabadiliko makubwa sana jamani. Akutaja ni katika nchi gani? Haya basi, namwona mzee wa kazi ameshaingia hapa studio, anaitwa Sunday Shomari. Ametuandalia nini leo Sunday? Hebu tuambie umatuandalia nini? Bila shaka Patrik, niko standby eh. Katika masuala yetu ya burudani mambo ni mengi kweli kweli. Hapa kwenye burudani tayari mwaka mpya <laughs> Januari mbili, mambo sio mchezo. Basi yes, mkamiti kama ulivyosema, ilikuwa ni jana tu ukisema mwaka uliopita au ni juzi tu, lakini sasa eh, katika habari za burudani waigizaji maarufu wa, wa filamu Angelina Jolie na Brad Pitt hatimaye wamefikia makubaliano ya talaka. Hii ni kwa mujibu wa wakili wake Angelina akiambia Reuters wiki hii kwamba hii sasa imemaliza moja ya migawanyiko mikubwa ya watu mashuhuri Hollywood mm? Joli aliomba talaka kutoka kwa Piti mume wake wa miaka miwili na mpenzi wake tangu mwaka elfu mbili na tano miaka minane iliyopita, unaona eh, lakini uhusiano kati ya hawa wawili kwa kule Hollywood umefuatiliwa kwa karibu mno, hasa na vyombo vya habari vya udaku lakini basi yakuwa na maelezo ya suluhu ambayo iliyotajwa e, lakini wawakilishi wa Brad Pitt hawakujibu mara moja ombi la Reuters kutoa maoni yao. Lakini basi, Jolie ambaye ni mshindi wa tuzo ya Oscar ataja tofauti ambazo haziwezi kusuluhishwa kwenye kesi yao ya talaka. Baadaye alichukua watoto wao sita wenye umri kati ya miaka 8 hadi 15, huku yeye Brad Pitt akiwa tu na haki za kutembelea watoto wake. Lakini basi, Jolie naye ambaye ni mwigizaji bora Oscar Uh, hapo awali aliolewa na waigizaji kama mnawafahamu Johnny Lee na Billy Bob Thornton. Hawa ndio mwanzo walionana naye. Upande wa Brad Pitt alifunga ndoa na mwigizaji Jennifer Aniston, kamiti anampenda sana huyu mwaka elfu mbili na tatu, na, na wakati huo huo, mnakumbuka alicheza filamu ya Mr. and Mrs. Smith ambapo kulikuwa na uvumi wa uh, nini, uvumi wa mahusiano kati yake na Jolie jambo ambalo baadaye ikaja kuonekana kwamba he, kumbe he, suala hili ilikuwa ni kweli, mm -hmm. Na ndoa ikachemka. Basi kufikia hapo mengine ni mengi, lakini mm -hmm. niwaambie tu eh, pia nyota wa filamu wa maisha ya The Fire Inside amezungumza kuhusu alivyotengeneza filamu yake ndondi ya Clarice T Rex. mambo mengine mtayapata kwenye jikundu haswa. Basi tunakamilisha Vo Express kwa sasa, tukikuacha na kibao cha darasa akishirikiana na BN Nobody. Naitwa mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Patrick Dea upande wa pili. Fundi mitambo tunaye Patrick Dea, lakini hapa studio naye Patrick Nduimana na mzalishaji ni Abdushakur Bod. Heri ya mwaka mpya kwa mara nyingine, msikilizaji kutoka nyinginemskilizaia