kumekucha afrika hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc karibu kwenye matangazo yetu ya leo ikiwa ni alhamisi januari 2 mwaka 2025 jina langu harrison kamau na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Redio ya Mwananchi na Kuru Kenya, Redio Jambo Isiro DRC, Dodoma FM, Redio Semuliki Beni, Redio Racom Bunagana, bila kusahau UBC Uganda, miongoni mwa nyingine nyingi. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kwenye matangazo yetu hivi leo, Tanzania inaelekea kwenye uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu. Je, hali ya kisiasa ikoje? Ukitazama kwa wananchi, hakuna bado, wana uhitaji wa kuweza kupewa elimu sahihi, hasa elimu ya haki zao za uchaguzi, lakini vilevile mabadiliko ya sheria na utaratibu, hasa kwa wagombea. Kwenye taarifa nyingine, Senegal na Mauritania huzindua mradi wa pamoja wa uchimbaji gesi kwa viwango vya kibiashara kwa ushirikiano na makampuni ya kimataifa. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Idd Ligongo. Dereva mmoja aliendesha gari kwenye umati wa watu waliokuwa wakisherehekea mwaka mpya Jumatano mapema mjini New Orleans na kufyatua risasi na kuwaua watu kumi pamoja na kujeruhi wengine zaidi ya 35 katika shambulizi. FBI imesema inachunguza kama kitendo cha kigaidi. Mshukiwa aliuawa baada ya majibizano ya risasi na polisi, maafisa wa usalama wamesema mtu huyo alikuwa akijaribu kuwagonga watu wengi kadri iwezekanavyo, mkuu wa polisi wa New Orleans Ane Kirkpatrick amesema Jumatano katika mkutano na waandishi wa habari. Alikuwa akilazimisha kufanya mauaji na uharibifu mkubwa uliofanyika katika mji wa New Orleans. New Orleans ni kivutio cha kihistoria cha watalii na huwa na ba na muziki katika eneo hilo, ambapo pia linajulikana kwa mkesha wake wa mkubwa wa mwaka mpya. Waandamanaji kadhaa walikusanyika katika mji wa Doma nchini Siria Jumatano kudai majibu katika kutoweka kwa wanaharakati wanne mashuhuri waliotekwa nyara zaidi ya mwongo mmoja uliopita. Waandamanaji hao walitoa wito kwa watawala wapya wa Siria waasi wanaoongozwa na wenye msimamo mkali ambao walitoa madaraka mwezi uliopita kuchunguza kile kilichotokea kwao. Wanaharakati waliotoweka ni Razan Zaintone mwenye mumewe wa Ali Hamed, Samira Khalil na Nazem Hamadi. Desemba 9, 2013 watu wenye silaha wasiojulikana walivamia kituo cha kushikilia watu cha Douma kaskazini mashariki mwa Damascus na kuwateka nyara wanaharakati hao wanne. Wakati huo Douma alishikiliwa na waasi. Hakuja kuwa na dalili zozote za uhai wala uthibitisho wa kifo tangu walipotekwa. Zaitone alikuwa mmoja wa wanaharakati mashuhuri wa haki za binadamu nchini humo ambaye alikuwa akikosoa yale yalikuwa akiendelea katika taifa hilo hasa katika serikali ya rais wa wakati huo Bashar al-Assad. Senegal na Mauritania Jumatano wamepiga hatua wa zaidi kuelekea kuzalisha gesi baada ya kuzindua kinu cha kwanza kwenye eneo la mpaka wao karibu na bahari. Harrison Kamau anasimulia zaidi kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, mataifa yote mawili yanashirikiana katika kinu cha gesi asilia cha Greater Tout Amehin GTA. Kinu hicho kimetengenezwa kwa ushirikiano na makampuni ya mafuta ya Uingereza BP, kampuni ya Marekani ya Cosmos Energy, Mauritanian Hydrocarbons SMH na ile ya serikali ya Senegal ya Petrosen. Kinu hicho kinalenga kuzalisha takriban tani milioni 2.5 za gesi kwa mwaka. Utoaji wa gesi mwanzoni ulitarajiwa kuanza mwishoni mwa mwaka uliopita, lakini sasa umesogezwa hadi mwaka huu. hatua tulizopiga kwenye mradi huu muhimu ni kubwa kuelekea kukamilika kwa mradi wa GTA, mataifa hayo yamesema, kupitia taarifa ya pamoja, yamesema kuwa kufunguliwa kwa kinu cha kwanza cha gesi kunafungua njia ya kuanza kuuza gesi hivi karibuni. Senego ambayo ni miongoni mwa mataifa 25 yenye maendeleo madogo duniani ilijiunga na klabu cha wazalishaji wa mafuta Juni mwaka jana baada ya kuanza uchimbaji mafuta kwenye kinu cha baharini cha Sangoma ambacho kinaendeshwa na kampuni ya Australia ya Woodside Energy. Rais wa Senego Bassirou Diomaye Faye alipata ushindi mkubwa wa Machi baada ya kuahidi marekebisho makubwa kwenye sekta za mafuta na gesi pamoja na madini kwenye hotuba yake ya kwanza kama rais. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Mashirika ya uhuru wa vyombo vya habari yanatoa wito kwa Iran kumwachilia Muitaliano mwandishi wa habari ambaye alikamatwa mwezi uliopita. Cecilia Sala anayefanya kazi katika gazeti la kila siku la Italia Foglio alikamatwa Disemba 19 na anashikiliwa katika gereza la Evin nchini Iran. Mwanahabari huyo wa miaka 29 alikuwa akiripoti nchini Iran juu ya visa vya waandishi wa habari na alipaswa kurejea Italia Desemba 20. Kamati yenye makao yake mjini New York ya kulinda waandishi wa habari au CPJ imesema kushikiliwa kwa Sala inasisitiza ukandamizaji mkali wa Teheran kwa waandishi wa habari huru nchini humo. Kukamatwa kwake ni ukumbusho mkubwa wa vitisho vya kila siku vinavyo wakabili wao wale wanaoripoti kuhusu Iran, mkurugenzi mtendaji wa CPJ Jody Gainsberg amesema Jumanne katika taarifa yake. Na waziri wa ulinzi wa zamani wa Israel Yoav Gallant, ambaye mara nyingi alikuwa katika mstari huru dhidi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu na washirika wa serikali, Jumatano amesema anajiuzulu bungeni. Galant alifukuzwa serikalini Novemba na Netanyahu baada ya miezi kadhaa ya kutoelewana juu ya mwenendo wa vita dhidi ya Hamas vya Gaza, lakini aliweka kiti chake kama mjumbe aliyechaguliwa. Kama ilivyo kwenye uwanja wa vita, ndivyo ilivyo katika utumishi wa umma. Kuna wakati mmoja lazima usimame, kutathmini na kuchagua mwelekeo ili kufikia malengo, Galanti amesema katika taarifa ya televisheni. Galanti mara nyingi alivunja safu huku Netanyahu na washirika wake wa muungano wa mrengo mkali wa kulia na vyama vya kidini pamoja na misamaha zaidi iliyotolewa kwa wanaume wa Kiyahudi wa orthodox kutotumikia katika jeshi la Israel. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kuhusu tanzania ambayo inafanya uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu kufuatia hali hiyo mwenzangu idli gongo amezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa goodluck ngingo akiwa tanzania akitaka kujua mwanzo wa mazingira ya kisiasa yapoje kuelekea zoezi hilo kwa mazingira ya jumla yako mazuri na yanaruhusu kuweza kufanyika uchaguzi, kwa sababu kuna amani na vyama vya siasa vinaendelea kufanya mikutano yake ya nje, kwa maana ya mikutano ya, ya kueneza itikadi na sera za vyama zenyewe husika. Lakini vilevile uh, taasisi ambazo zimekuwa zikisimamia vyama tumeona vikitoa ushirikiano. Kwa hiyo uh, mazingira si mabaya. Vipi kwa upande wa wananchi, unawaona wanaelekea katika uchaguzi huu wakiwa na uelewa wa kutosha kuhusu masuala ya uchaguzi? Ukitazama uh, kwa wananchi hakuna, bado wana uhitaji wa kuweza kupewa elimu stahiki, hasa elimu uh, ya haki zao za uchaguzi, lakini vilevile mabadiliko ya sheria na taratibu, hasa kwa wagombea, kwa sababu tumeweza kuona kwenye chaguzi za serikali za mitaa, baadhi ya wagombea, hasa vyama vya upinzani, wengi uh, wao walizuguniwa kwa kukosa sifa ama kukiuka taratibu na sheria ambazo zinaongoza chaguzi husika, na kwa kiasi kikubwa wengi waliweza kuathirika, na hii hasa inatokana na mabadiliko vilevile ya sheria yenyewe ya uchaguzi ambayo iliweza kufanyika serikali hasa kupitia tume ya uchaguzi, lakini na taasisi nyingine ambazo zinahusika hasa vyama vyenyewe vya kisiasa. Kwa uwanja wa kisiasa jinsi ulivyo hivi sasa nchini Tanzania, unadhani ni chama gani kinaonyesha kitaenda kutoa wa upinzani mkubwa kwa chama cha mapinduzi? Chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema, kingeweza kutoa ushindani mkubwa, lakini kuna uwezekano mkubwa inaweza isiwe hivyo, hasa kama haya ambayo yameendelea kujitokeza, hasa yanahusisha chaguzi zao za ndani, hasa kwenye nafasi ya mwenyekiti wa chama. Kama watashindwa kuweza kutatua, kinaweza kupoteza nguvu kama vyama vingine vya upinzani viliweza kupoteza nguvu, hasa kutokana na migogoro ambayo ilisababishwa na nafasi za juu unaweza kuona kama ambavyo ilikuwa kwa tiala majeuzi vile vile chama cha CUF na vyama vingine ambayo vilipoteza nguvu kutokana na migogoro ya nafasi za juu. Na vipi kwa upande wa chama cha ACT unakionaje kuelekea uchaguzi huu? Maanake ni chama ambacho kiliongeza nguvu baada ya kupata wimbi la wanachama wengi kutoka chama cha Uh, CUF ambacho kinaongozwa na Ibrahim uh, Lipumba profesa, hakijawekeza At, yeah, sana nguvu kwa upande wa bara uh, bado kikuwa kikiendelea kuwekeza nguvu zaidi visiwani, hasa kutokana na kuwa sehemu uh, ya serikali ya ya, ya umoja wa kitaifa lakini vilevile wamekuwa wakifanya jitihada, hasa uh, mikoa ya kusini, kwa maana ya mkoa wa Ruvuma Mtwara la Lindi lakini vilevile Kigoma, ambapo uh, zilikuwa ni ngome uh, za, za, za uh, ICT wame wanajaribu kuendelea kufanya siasa huko, lakini hawajijitaidi kuendelea kueneza itikadi zao kwa eneo mengine wa nchi. Sasa labda kwa sababu bado kuna miezi kadhaa kuelekea uchaguzi mkuu. Ni Goodluck Ngingo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika wa Washington DC. Mwenzangu Idli Gongo anaendelea nazo habari za kimataifa. Serikali ya Palestina Jumatano ilisimamisha kwa muda matangazo ya Al Jazeera katika maeneo yote ya Palestina, kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari. Kamati ya mawaziri ilisimamisha shughuli za shirika la utangazaji kwa kile ilichoeleza kama utangazaji wa ripoti ambazo zilikuwa zikidanganya na kuchochea ugomvi ndani ya nchi. Kamati hiyo ilijumuisha wizara ya utamaduni, mambo ya ndani na mawasiliano. Aljazira inayomilikiwa na Qatar ilikosolewa wiki iliyopita na mamlaka juu ya utangazaji wake wa mzozo wa wiki moja kati ya usalama wa Wapalestina na wapiganaji katika kambi ya wa wakimbizi ya Jenin katika ukingo wa Magharibi. Fatah, mrengo wa kisiasa unaodhibiti mamlaka ya Palestina, imesema shirika hilo la utangazaji lilikuwa likileta mgawanyiko katika nchi za Kiarabu kwa ujumla na hasa Palestina. Na serikali ya eneo linalojitawala la Somalia la Puntland imesema wanamgambo wanne wa kigeni waliuawa kufuatia shambulizi la wapiganaji wenye msimamo mkali dhidi ya vikosi vya usalama mapema Jumanne. Wakazi wamesema shambulizi hilo lilianza na shambulizi la bomu la kujitoa muhanga ambalo lililenga eneo katika kijiji cha Dharjale katika nyanda za juu mashariki mwa Puntland, ambapo vikosi vya usalama na maafisa walikuwa wamepiga kambi katika taarifa ya sauti iliyotumwa kwenye Telegram ya vikosi vya usalama vya eneo hilo, Brigedia Jenerali Muhamedi Muhamud Ahmed, msemaji wa operesheni za usalama za Puntland, alithibitisha shambulizi hilo. Vikosi vya kupambana na ugaidi vya Puntland katika eneo la Dharjale, Bari vilishambuliwa na kundi la kigaidi la Daesh, Ahmed amesema. Assalam Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Juhudi nyingi zimeendelea kuchukuliwa kote ulimwenguni katika kudhibiti mabadiliko ya hali ya hewa ili kupunguza adhari zake. Muhamed Abdikadir ni mwanzilishi wa shirika la kimazingira la Garisa Million Trees zilinopanda miti kaskazini mashariki mwa Kenya, na nimezungumza naye nikitaka kufahamu baadhi ya shughuli za kimazingira zilizochukua ama walizofanya mwaka uliopita. Kenya tumekuwa na kongamano la kiafrika ya mambo ya mabadiliko ya tabia nchi Africa Climate Summit, ambayo umeweza kuchangia pia masuala ambayo yanahusu mabadiliko ya tabia nchi hasa katika bara la Afrika. Pia tumeweza kuwa na mkutano wa COP 29 ambayo imeandaliwa katika nchi ya Azerbaijan. Eh, huko Baku ambayo pia viongozi wameweza kuja kuzungumzia eh, mambo ya ya climate finance na vile shida ambazo zinaletwa na hizi nchi za kimagharibi eh, katika kuharibu na kuchafua hewa, yaani kuchafua mazingira, na hivyo kuweza kuwa na juhudi za kukabiliana na mabadiliko hayo ya tabia nchi. Nchi za Kiafrika hazina zile eh, fedha za ku, kukabiliana na na machafuzi hayo amba... eh, Abdikadil, wewe mwenyewe najua kwamba unashughulika na upanzi wa miti. Wewe mwenyewe mwaka ambao umepita, unaweza ukasema umepiga hatua gani katika upanzi wa miti? uh, there is a million trees eh, tunaweza, tunaweza kufanya upanuzi wa kazi yetu ya hasa upanzi wa miti. Tumekuwa katika jimbo la Garissa. Sasa tutaweza ku, kuanza kazi kama hii katika jimbo zingine ambazo zika, ziko katika eh, kaskazini mashariki mwa Kenya, ambazo mara nyingi ni za sehemu kame. Kuna Wajia, Mandera, Isiolo, Marsabit na vilevile vile Tanariva. Tutaweza kuhakikisha kwamba kabla ya upanzi eh, tuweze kuwa na idadi ya miti ya kutosha ili tuweze kuzalisha. Tumeweza kuungana na wizara tofauti tofauti ya Kenya, hasa wizara ya usalama wa nchi. Tumeweza tukakuwa na mazungumzo tofauti. Tumeweza kuwa na benki ambazo tumekuwa na mazungumzo tofauti ya kwamba je, tunaweza shikana pamoja ili tuweze tukazalisha miti zaidi. Tunaona kwamba katika kila jimbo kwa mwaka tutakuwa na miti milioni moja na laki sita hiyo inamaanisha kwamba kila mwaka tutakuwa na miti eh, karibu eh, kwa muda wa miaka kumi tutakuwa tumeweza kuzalisha na tukapanda miti bilioni moja, ambazo zote ni za sehemu kame. So mwaka huu wetu pia tunaonelea kwamba itakuwa na matunda zaidi, tutakuwa tumeweza kufanya mabadiliko hasa ya kuongeza kwamba kuhakikisha kwa kwa kwamba tumeweza kuongeza kwa kwa kwa idadi ya miti katika sehemu hii ili janga ambalo kama ni la ukame ama ya mafuriko huenda ikikuja tutaweza kukuwa, hasara inaweza kuwa imepungua, na pia watu wanaweza kuwa wamekomaa wame na kutoka katika hizo shida za kimazingira. Ni Mohamed Abdikadir akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Garissa, Kenya. Rais mteule wa Marekani Donald Trump, wakati wa kampeni zake kuelekea uchaguzi wa Novemba, aliahidi kuwa angerejesha mamilioni ya wahamiaji waliopo hapa nchini kinyume cha sheria mara baada ya kuchukua usukani. Basi nimezungumza na Daktari Timothy Sadera, mchambuzi wa maswala ya kisiasa kutoka jimbo la Georgia hapa Marekani. Kwanza kabisa, nikitaka kujua iwapo hatua ya Trump inawezekana kama alivyoahidi. Trump ameahidi ya kwamba atawarejesha kwa mamilioni, lakini kitu kilicho kikubwa ni kwamba lazima kuwe na nyongeza ya kiuchumi, maanake uh, zile jela zitahitaji uh, zitahitajika jela za kuweza kuwakabilia hawa watu wote, na pengine hospitali, vitanda, ununuzi wa vitu kama matress, kula uh, kuweza kuwaweka mahali pamoja, ili kuwa na viegezo ya kwamba watawarejesha watu wa nchi tofauti, na pia jambo jingine ambalo litaleta Uh, ugumu kidogo. Tukumbuke ya kwamba hawatarejeshwa kwa, hawata kwa miguu, kwa hivyo watatiwa kwenye ndege jambo lile, ama kwenye mabasi, mambo yale yote ambayo yatakuwa ni mazito sana. Kwa hivyo kwa upande mwingine itakuwa ni changamoto kubwa sana, na pia kuna watu wengine ambao katika majimbo mengine hawaungi mkono jambo hili la Bwana Trump kuwarudisha watu hawa nyumbani, maanake sasa hivi niliona jana akisema ya kwamba anakubaliana katika jimbo la New York ya kwamba sasa hivi hata wahamiaji ambao wanaomba viza vya hb wanaweza wakapatiwa na wanaweza wakaishi nchini. Na ifikapo kwenye suala la uchumi, unafikiria kwamba wahamiaji hawa wana mchango upi kwenye uchumi wa Marekani? Na je, iwapo wataondoka, kutakuwa na adhari gani? Lazima bwana Trump na kundi lake wazingatie mambo haya mawili ya kwamba, je, anazungumzia wale waliohamia hivi karibuni ama watu ambao wamekuwa katika nchi hii kwa miaka, wamefanya kazi ndio wanafanya kazi ya ujenzi wa majengo, pengine barabara, aa, kwenye viwanda vingi ambavyo vipo. Wengi ni kati ya hawa wanaosemekana ya kwamba hawajaandikishwa ama hawajaidhinishwa kihalali. Kwa hivyo uchumi katika makampuni mengi utaathiriwa sana, na jambo jingine ni kwamba kitakuwa ni kilio kikubwa kuwatenganisha watu ambao wameishi katika nchi hii, wamekaa miaka mingi. Lakini kuna wale ambao wa pengine wamekuja mwaka jana, pengine wamekuja hawaja hawajakaa sana, kwa hivyo pengine wale haitawadhuru sana. Na tukiangalia swala hili kwenye jicho la haki za binadamu, je, unaona kama kutakuwa na malalamishi kwamba Marekani inakiuka haki za binadamu kwa kuwa wengi wanakimbilia usalama wanapoingia Marekani? Kwa uhakika jambo hilo litajitokeza, na kuna mawakili tayari ambao tayari wanajiandaa kuwasilisha kesi mahakamani, maanake sasa hivi hutaweza kumrudisha tu mtu yoyote ambaye hana hana hatia, lakini kama jinsi ambavyo yule ambaye ambaye anaitwa Zaa sasa, ambaye ni kiongozi wa idara hiyo, amesema ya kwamba ataanza kurudisha wale wahalifu. Kwa hivyo itabidi watafute wahalifu bila kuwawekelea Yani usije tu akashika mtu akashikwa mtu akaambiwa, ah, we ni mwizi, muuaji, msharati, ama pengine mambo kama yale, lakini awe hajafanya. Kwa hivyo ni lazima serikali iweze kuthibitisha ya kwamba mtu huyu alipatikana na hatia fulani, basi huyu hatumhitaji. Ni daktari Timothy Sadera akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimbo la Georgia. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Idi Ligongo na muktasari wa habari. Waandamanaji kadhaa walikusanyika katika mji wa Douma nchini Siria Jumatano kudai majibu katika kutoweka kwa wanaharakati wanne mashuhuri waliotekwa nyara zaidi ya mwongo mmoja uliopita. Mashirika ya uhuru wa vyombo vya habari yanatoa wito kwa Iran kumwachilia muitaliano mwandishi wa habari ambaye alikamatwa mwezi uliopita. Cecilia A Sala anayefanya kazi katika gazeti la kila siku la Italia Fuglio alikamatwa Desemba 19 na anashikiliwa katika gereza la Evin nchini Iran. Waziri wa zamani wa ulinzi wa Israel Yoav Gallant, ambaye mara nyingi alikuwa katika mstari huru dhidi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu na washirika wa serikali, Jumatano amesema anajiuzulu bungeni. Dereva mmoja aliendesha gari kwenye umati wa watu waliokuwa wakisherehekea mwaka mpya Jumatano mapema mjini New Orleans na kufyatua risasi na kuwaua watu kumi pamoja na kujeruhi wengine zaidi ya 33 katika shambulizi ambalo FBI ya Marekani imesema inachunguza kama kitendo cha kigaidi. Tofika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ya Dija Riami, mimi jina langu Harison Kamau na hewani nimekuwa naye Id Ligongo. Kwa pamoja tulikutakia wakati mwema popote Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Rais Joe Biden aliahidi kulipa kipaumbele suala la haki za binadamu katika sera ya kigeni ya Marekani, alisema waziri mdogo wa mambo ya nje Uzra Zea katika matamshi yake ya hivi karibuni kwenye hafla ya kutoa tuzo kwa watetezi wa haki za binadamu. tumefanya maendeleo makubwa na ubunifu ambao utaacha urithi wa kudumu kwenye suala la haki za binadamu ulimwenguni ikiwemo kuzishawishi taasisi za kimataifa kushughulikia vipaumbele vya haki za binadamu vya Marekani ambapo tumeonyesha dhamira ya kuthibitisha tena uongozi wa Marekani kwenye ngazi ya kimataifa kujiunga tena na mashirika ya Umoja Mataifa kama Baraza la haki za binadamu na kujenga uhusiano mpya na washirika wapya. Matokeo muhimu yalijumuisha kusimamishwa kwa Russia kwenye Baraza la Umoja Mataifa la haki za binadamu kutokana na uvamizi wake dhidi ya Ukraine, na kuunda makubaliano ya kimataifa juu ya azimio la kwanza la Baraza Kuu la Umoja Mataifa juu ya kuimarisha teknolojia salama na ya kuaminika ya akili mnemba kwa ajili ya maendeleo endelevu. Tulipata pia mkataba wa kwanza wa dunia kuhusu akili mnemba katika Baraza la Ulaya ambao unafafanua maono ya pamoja ya jinsi serikali zinazoheshimu haki za binadamu zitakavyotumia akili mnemba kwa njia ambayo inaendana na kuheshimu haki za binadamu demokrasia na utawala wa sheria, alisema waziri mdogo Zea. Tulitumia pia riwaya na zana mbalimbali mbali za kuwawajibisha wanyanyasaji wa, wa haki za binadamu, alisema waziri mdogo Zea. Tulipanua kikapu chetu cha zana kwa lengo la kimkakati la kubadili tabia na kuwazuia wanaotaka kukiuka sheria. Kupitia ushirikiano wa karibu na Wizara za Biashara na Fedha, tulitumia udhibiti wa mauzo ya nje na vikwazo kuwawajibisha wauzaji wa, wa programu za ujasusi wa kibiashara kama NSO Group, Intellexa, Citrox na wengine kwa kuuza zana zenye nia mbaya ya udukuzi wa mitandao na kwa wanaokandamiza haki za binadamu na kutishia watetezi wa haki za binadamu. Wizara ya Mambo ya Nje iliendeleza juhudi hizi kwa kuweka vikwazo vya kupata viza kwa watu ambao wanatumia vibaya programu za ujasusi wa kibiashara au kunufaika kifedha kutokana na matumizi mabaya ya teknolojia hii pamoja na watu wa familia zao. na hatimaye Marekani imekabiliana na vitisho vipya vinavyojitokeza, alisema waziri mdogo Zeya. Tumeweka suala la ukandamizaji wa kimataifa au TNR kwenye ajenda ya Umoja Mataifa na kuanzisha sera mpya ndani ya nchi kutowapa viza wahalifu. Tumetoa pia dola milioni 16 katika programu kwa watetezi wanaofanya kazi ya kukabiliana na ufisadi wakiwemo waandishi wa habari wanaofanya kazi ya kufichua ufisadi. Marekani iko katika nafasi nzuri ya kuendelea kutetea haki za binadamu ulimwenguni kote. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.