Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya Jumanne, Disemba 24 mwaka wa 2024. Mimi ni Idi Ligongo, na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sunrise Arusha, Chuchu Redio Zanzibar, Redio Malaika Lubumbashi DRC, Radio RFM Kisangani, UBC Redio Uganda, Sauti ya Mwananchi na Kuru Kenya, Lulu FM Malindi, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, matokeo ya uchaguzi Msumbiji yakitangaza chama tawala Frelimo kuwa kimeshinda huku wasiwasi ukitanda juu ya ghasia. Na katika taarifa nyingine, mapigano yaendelea katika maeneo mbalimbali Kivu Kaskazini, kati ya jeshi la DRC na waasi wa M23. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazo zisikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha mwenzangu Harison Kamau akusomee habari za dunia. Rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton Jumatatu amelazwa kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Georgetown hapa Washington DC, baada wa ya kuugua mafua. Wa mwenye umri wa miaka 78 alilazwa mida ya dhuhuri, ili kufanyiwa vipimo pamoja na uangalizi wa kina. Angel Urena, ambaye ni naibu mkuu wa kiutawala wa Clinton, kupitia taarifa amesema kuwa yungali kwenye hali nzuri na kwamba anafurahia huduma za kimatibabu anazopewa. Clinton, clinton ambaye ni mdemokrat aliyehudumu kwa mihula miwili kama rais wa Marekani kuanzia Januari 1993 hadi Januari 2001 alihutubia kongamano la kitaifa la chama hicho mjini Chicago msimu wa joto mwaka huu, wakati pia akishiriki kwenye kampeni kuelekea uchaguzi wa Novemba ambao mgombea wa Demokrat Kamala Harris alishindwa na mgombea wa Republican Donald Trump. Ripoti ya serikali Amerikani ya Marekani ya hivi karibuni imefichua juhudi za China za kuvuruga hali karibu na ndani ya Taiwan kupitia mbinu tofauti, ikiwemo kuongeza idadi ya ndege za kijeshi zinazoruka kwenye anga ya mlango wa Taiwan. Wakati baadhi ya maafisa wa Marekani wakielezea wasiwasi wao, baadhi ya wataalam wa kijeshi wamesema kuwa uangalizi wa Washington haujasaidia chochote katika kudhibiti uchokozi wa China. Ili kuzuia uchokozi huo kuendelea, baadhi ya maafisa wa zamani wa kijeshi wa Marekani wamependekeza kutumika kwa mkataba wa Aksa unaoruhusu ndege za kijeshi za Marekani kutua kwenye kisiwa hicho ili kujaza mafuta, ikiwa kama hatua ya kukilinda. Mkataba wa Aksa ambao hauzungumziwi sana unaruhusu wizara ya ulinzi ya Marekani kupeleka vifaa, huduma pamoja na msaada wa kiufundi kwa washirika wa Marekani. Kwenye ripoti ya mwaka huu ya maendeleo ya kijeshi na usalama kuhusu jamhuri ya watu wa China iliyotolewa wiki iliyopita kama inavyohitajika kwa mujibu wa baraza la Congress, Pentagon imefichua kuendelezwa kwa shughuli za kijeshi na China wakati ikijaribu kuonyesha udhibiti wake wa Taiwan. Na Misri itachangia wanajeshi katika mpango wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika nchini Somalia, waziri wake wa mambo ya nje amesema Jumatatu, uhusiano kati ya nchi hizo mbili ukizidi kukua huku kukiwa na mvutano na Ethiopia kuhusu kuitambua eneo la Somaliland. Idli Gongo anasoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Misri imeamua kushiriki katika mpango huo kwa kuzingatia ombi la serikali ya Somalia na kukaribisha baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika, amesema Badr Abdulati wakati wa mkutano na wanahabari mjini Cairo wakati wa ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Somalia. Mpango wa kuleta utulivu na usaidizi wa Umoja wa Afrika unaojulikana kama AUSOM utachukua nafasi ya mpango wa kupambana na ugaidi unaomalizika mwaka huu. Mzozo kati ya Ethiopia na Somalia ulizuka mwaka huu kuhusu mpango wa Addis Ababa wa kujenga bandari katika eneo lililojitenga la Somaliland ambalo limeleta mvutano wa mataifa ya kikanda na kutishia kuvuruga zaidi eneo la pembe ya Afrika. Baada ya mazungumzo yaliyosimamiwa na Uturuki, Somalia na Ethiopia zilisema zitashirikiana kutatua suala hilo. Tulizungumza kuhusu hali ya Somalia na uungwaji mkono wa Misri kwa Somalia kulinda mamlaka na himaya yake katika ardhi yote ya taifa la Somalia, na kukataa maagizo yoyote au hatua za pande moja zinazogusa umoja, mamlaka na usalama wa Somalia. Abdelati aliongeza, mzozo huo umeifanya Somalia kuwa karibu na Misri, ambayo ilikosoa mpango wa Somaliland na imekuwa katika mvutano na Ethiopia kwa miaka mingi kuhusu ujenzi wa Adis Ababa wa bwawa la maji kwenye mto Nile. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden Jumatatu ameondoa hukumu ya kifo kwa wafungwa 37 kati ya 40 waliokuwa wametuhumiwa. Repeat. Rais wa Marekani Joe Biden Jumatatu ameondoa hukumu ya kifo kwa wafungwa 37 kati ya 40 waliokuwa wamehukumiwa na mahakama ya serikali kuu, hatua inayodhihirisha upinzani wake kwa hukumu hiyo kwa muda mrefu. Hatua hiyo pia inanyima utawala ujao wa Trump nafasi ya kuamuru kunyongwa kwa wafungwa hao. Utawala wa kwanza wa Trump uliamuru kunyongwa kwa wafungwa 13 waliopewa hukumu ya kifo ikiwa idadi kubwa zaidi ndani ya mhula mmoja wa rais. Watu hao wa 37 waliondolewa hukumu ya kifo sasa watabaki jela maisha yao yote bila kuwa na matumaini ya msamaha wa kufunguliwa, kwa kuwa mahakama iliwapata na hatia ya kuangamiza maisha ya wengine wengi. Miongoni mwao wamesubiri kunyongwa kwa zaidi ya muongo mmoja. Msinielewe vibaya, na kemea mauaji yaliyotendwa pamoja na uchungu waliosababishia familia za waathirika, alisema Biden akiongeza kuwa nikiongozwa na nafsi yangu ya kulinda haki za umma, kama mwenyekiti wa kamati ya sheria ya Seneti, makamu wa rais na sasa rais, nimeshawishika kwamba tunahitaji kumaliza hukumu ya kunyonga kwenye ngazi za serikali kuu. Sitokubali kuona utawala mpya ukirejea kunyonga watu, hatua ambayo nilisitisha, ameongeza kusema na shirika la madaktari wasio na mipaka ya MSF limesema Jumatatu kwamba Sudan Kusini imeelemewa kabisa na idadi kubwa ya wakimbizi wanaotoroka mapigano nchini Sudan, pamoja na janga la kipindupindu linalosambaa kwa haraka. Shirika hilo limesema kuwa hadi watu elfu kumi na mbili wanavuka mpaka kila siku, wakati Umoja wa Mataifa hivi karibuni ukisema kuwa idadi hiyo huenda ikawa elfu saba hadi elfu kumi kwa siku. Sudan inapitia janga baya zaidi la kibinadamu duniani tangu kuzuka kwa mapigano kati ya jeshi la serikali na kundi la wanamgambo la Rapid Support Forces, RSF, Aprili 2023, huku maelfu ya watu wakiuawa na mamilioni kutoroka makwao. Mratibu wa dharura wa MSF kwenye mji wa Renk, karibu na kituo cha muda cha wakimbizi elfu 17, kulingana na Umoja wa Mataifa, amesema kuwa wanashirikiana na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu katika kutoa misaada. Sudan kusini ambayo pia inakabiliwa na ghasia, umaskini na majanga ya kiasilia, haina uwezo wa kutosha kusaidia maelfu ya wakimbizi wanaotoroka Sudan. Idadi kubwa ya wa wakazi wake wanaishi kwenye makambi ya watu waliokoseshwa makazi, wengi wao wakiwa kwenye hatari ya kipindupindu kinachoendelea kuenea kwa haraka. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mara baada ya kusikiliza habari za dunia katika sehemu hiyo ya kwanza. Moja kwa moja tunaelekea katika ripoti yetu ya kwanza ambapo hali ya wasiwasi imetanda Msumbiji baada ya mahakama kuu ya nchi kuthibitisha ushindi kwa chama tawala cha Frelimo kama mshindi wa uchaguzi mkuu wa Oktoba. Matokeo yamethibitishwa licha ya kuwepo na malalamiko ya wizi wa kura na ghasia zilizokwisha sababisha vifo vya karibu watu 130. Matokeo rasmi yanampatia mgombea wa kiti cha uraisi wa chama tawala Daniel Chapo ushindi wa asilimia 65 dhidi ya mpinzani wake Vinancio Mondlan aliyepata asilimia 24. Abdu Shakur Abud amezungumza na Ahmadi Abubakar, mkazi wa Nampula, na kumuuliza ikiwa ghasia zimeanza kama upinzani ulivyodai. Hatuna ushahidi kwa sababu hapa tunapoongea, sehemu nyingi za Msumbiji, kwa mfano Nampula, umeme umesha, hakuna umekatika. Sasa hatujui ni baadhi ya fujo ama ni strategic fulani ambayo wizara ya umeme ya umeme imefanya ili maandamano yasiende kwa ghasia. Hapo ndio atadlikani, lakini tata, hali ya tata, kwa sababu watu wengi kuanzia mchana, kwa mfano mjini hapa Nampula ambaye ni wilaya kubwa ambaye katika isiasa ambayo ina wachaguzi wengi Msumbiji, kuanzia muda wa msa, wa mchana, maduka yote yalikuwa yameshaanza kufungwa. Kwa hiyo hiyo ilikuwa dalili ya hofu ya kwamba chochote chile ambayo chenye ghasia chenye vurugu chaweza chikatokea. Kwa hiyo yataweza yakatokea haya hadi usiku, na hapo ndipo hatari, kwa sababu hawa wana waandamanaji ambaye ni wafuasi wa Venancio Mondlane kuwa mara nyingi wanafuata wale ambaye wako karibu na chama Frelimo, watu wale ambaye wako serikali, watu wale ambaye walikuwa wanawajua hawa wana sapoti chama tawala. Ni Ahmadi Abubakari akizungumza na Sauti ya Amerika kutokea Nampula wa Msumbiji. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mwanahabari mmoja wa Azerbaijan ambaye amefungwa kwa karibu miezi saba jela amesema kwamba anaamini alikamatwa kutokana na ripoti zake Farid Melarizada, ambaye ni mwanahabari wa kiuchumi kwenye radio shirika ya VOA ya Europe radio Liberty, amekuwa kizuizini tangu Mei kwa tuhuma za kujaribu kuingisha fedha za kigeni nchini kinyume cha sheria. Mwanahabari huyo, mwajiri wake, pamoja na makundi ya kutetea haki za wanahabari wanaamini kuwa kesi hiyo ni sehemu ya mpango mpana wa msako unaoendelea dhidi ya wanahabari nchini Azerbaijan. Kwenye ujumbe uliopewa VOA kupitia mke wake Mela Razada ameelezea mapenzi aliyonayo kwa kazi yake huku akisema kwamba anaamini alikamatwa kutokana na kazi yake mimi hupenda sana kufanya kazi na nambari pamoja na takwimu kama mwanahabari anayeripoti kuhusu uchumi ni jukumu langu kufafanua kuhusu nambari alisema Mela Razada amesema kuwa naamini alikamatwa kutokana na kukosoa sera za kiuchumi za serikali Mela Razada ni mmoja wa takriban wanahabari kumi na nne waliofungwa jela Azerbaijan ndani ya mwaka mmoja uliopita kutokana na kazi zao, kulingana na kamati ya kulinda haki za wanahabari CPJ yenye makao yake makuu mjini New York. Na umoja wa mataifa kupitia ripoti ya Jumatatu umesema kuwa takriban watu mia mbili na saba waliuawa na kundi la magenge la wife jeremy kwenye kitongoji cha Haiti cha site soleil mapema mwezi huu likiwa ongezeko la idadi iliyoripotiwa awali ya 187. Ripoti hiyo kutoka kwa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu imesema kuwa takriban 134 ya watu waliouawa ni wanaume na wanawake sabini na tatu, wengi wao wakiwa na umri wa juu, wakituhumiwa kuwa wachawi na waliuawa chini ya muda wa wiki moja, kupitia mauaji ya halaiki, utekaji nyara, pamoja na uvamizi kutoka kwa magenge 300 wa kundi la wife Jeremy. Kiongozi wa kundi hilo Monel Mikanu Felix aliamuru mashambulizi hayo baada ya mtoto wake kuugua huku akilaumu wakazi kwa maradhi hayo kupitia uchawi. Wengi wali wali wa waliouawa walikamatwa kwenye madangulo ya uchawi au kwenye sherehe za kichawi. Mauaji hayo yametikisa taifa hilo la Caribbian ambalo limegubikwa na kasia kutoka kwa makundi ya magenge pamoja na uhaba mkubwa wa chakula huku jirani zake wakijikokota kwenye ahadi za msaada wa usalama zilizotolewa Kundi la Wife Jeremy limekuwa likidhibiti eneo ndogo la kimkakati kati ya bandari muhimu na barabara kuu za kitaifa nje ya mji mkuu wa Podo Prince kwa miaka 15 kulingana na Umoja wa Mataifa. Ripoti zimesema kuwa ili kuficha ushahidi wa mauaji hayo kundi hilo lilipokonya waathirika simu zao, kuwachoma na kisha kutupa miili yao baharini. Na sasa tukielekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mapigano makali yanaendelea katika sehemu nyingi za Kivu Kaskazini, kati ya kundi la M23 na jeshi la serikali ya DRC, FARDC, ikiwemo Kanyamahoro, kilomita 20 kaskazini mwa mji wa Goma. Auseri Malivika na ripoti kamili ni tangu asubuhi milio ya silaha nzito nzito na rasharasha rasha zimesikika katika sehemu nyingi mkoa wa Kivu ya kaskazini, wilayani Lubero na Nyiragongo. Hii ikiwa ni baada ya mkutano wa Angola kukwama na Rwanda kuomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuzungumza na waasi wa M23 moja kwa moja. Waasi hao wakizidisha mashambulizi kwenye ngome tofauti za jeshi la serikali ikiwemo Lubero, Walikale na Nyiragongo. Placide Nzilamba ni kutoka shirika la kiraia. za M23 na jeshi la Rwanda kutafuta kushurutisha government ya Kongo kuanzisha mazungumzo, ni hizo mbinu ambazo wanakuwa nazo ili wakitia tishio kwenye mji wa Goma waone kama government ya Kinshasa itaweza kutetemeka na kuwaita kwenye meza ya mazungumzo, lakini kwetu ni kusema kuwa hiyo hizo mbinu tunazani kuwa ni mbinu mbaya, kwa sababu zinaenda sasa kuleta vurugu uh, na kuleta vita pembezoni mwa kambi za wakimbizi na hiyo ikiwa hao wakimbizi uh, wanaguswa na hiyo, hayo maafa itakuwa uka, ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu ambao utakuwa juu ya vichwa vya viongozi wa wem ishirini na tatu na, na, na, na viongozi wa nchi ya Rwanda. Kanyamahoro ni eneo linalopatikana karibu na mpaka wa taifa la Rwanda pa Kibumba na kambi ya wakimbizi ya Kilimanyoka Kanyaruchinya ambako kuna wakimbizi wengi. Kwa kweli unasema kuwa sisi kama raia wakongomani hatujue kama ma, mandeti ya kikosi cha SADC hapa ni nini, kwa sababu tunawaona tu wakizunguka, e, bado hatujawaona uwanjani ili kupambana na na na, na na na jeshi la Rwanda, pamoja na M23 ili kusaidia hawa wakimbizi ambao wanakuwa kwenye makambi warudi kwao katika maeneo yao, mapigano inayoendelea katika uangalizi wa Umoja wa Mataifa yani MONUSCO na SADC, wakisema wakaazi wilayani Lubero Kichumbiro ni ni 15 kilometri na linye de fro pale jo anapasha kupatikana bila kubatia kinjasa vrema na ministre dededa de la defense vafike hapa si, Oser Malvika Sauti ya Amerika Goma. Idara ya taifa ya kupambana na jinai za kifedha na ufisadi ya Nigeria, EFCC, imebaini kuwa Nigeria imepoteza zaidi ya dola milioni 500 kutokana na utapeli kwa mtandaoni tangu mwaka wa 2022 kwa nchini humo. Katika jamii ambayo matapeli walikuwa na hamu ya kujitajirisha haraka haraka, imewafanya vijana wengi kutafuta njia ya kupata utajiri wa haraka kwa kutumia mitandao. EFCC imesema takriban vijana 2000 wameshafikishwa mahakamani kwa shutuma za uhalifu wa mtandao, ufisadi na utapeli. Mwandishi wetu wa Lagosi, Kolisa Tonhembe ana ripoti kamili akizungumzia swala ya baadhi ya watu kutaka utajiri wa haraka limefanyia vijana wengi kutafuta mali kwa njia za uhalifu ya mtandao. Msemaji wa EFCC Dele Oyewale alisema shirika hilo lina wasiwasi kuhusu mstakabali wa vijana wa Nigeria. Dele Oyewale alisema hofu ni kwamba kama hatua hazichukuliwi kutoa mwelekeo sahihi kwa vijana wa Nigeria, huenda nchi hiyo haija kuwaamini vijana kuwapa majukumu ya uongozi. Tusipokuwa makini, suala la uhalifu mtandao linaweza kuwa swala la dharura ya kitaifa. Hiyo ni hatari kubwa. Washiriki katika mafunzo ya kuwaelimisha vijana juu ya haja ya kuiepusha na mvuto wa uhalifu mjini Lagos walikubaliana juu ya baadhi ya hoja kwamba serikali inapaswa kuchukua hatua ya haraka kupitia sera za uchumi zenye maelekeo wa matokeo kwa maendeleo ya vijana, ili vijana waweze kushiriki shughuli za ukuaji wa uchumi kikamilifu. Mwanasheria na mchambuzi wa mambo ya umma Jideologu alisema vijana wengi wanapenda tu kustarehe bila kuzingatia adhabu ya uhalifu wao kisheria wao ni hatua ya kutubusu baadhi yao hawajali, wanataka kufurahia tu, na kuna dhana hii ya ngoja kwanza nipate sasa hivi. Wakichangia hoja hiyo, kasisi Mui wa Olushemi na Imram Rufai, imam mwanazuoni wa Kiislamu, walisema Mungu anachukia mali iliyopatikana kwa njia haramu. Hivyo wao wataendelea kuweka ukweli wa maisha mioyoni mwa vijana ili waweze kuishi sawa. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi, kwa Sauti ya America, Washington. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wakati unaendelea kusikiliza matangazo yetu asubuhi ya leo tulivu kabisa, basi spata kibao cha muziki. Moja, sitaki mwingine msiniwaze. Namtaka moja, simtaki mwingine, msiniwaze, analia analia Basi huyo ni Mario akiwa na Abi Chams, Abi Gaili Chams katika e, kibao kizuri kabisa asubuhi ya leo, wakati naamini watu wakiwa wanajipanga kwa ajili ya sikukuu ya Krismas hapo kesho. Jiunge nasi Jumamosi hii kwenye safari yetu ya Viji Mambo ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni kuangazia baadhi ya vituko maajabu, na sarakasi e, katika habari ambazo labda ziligonga au hatazi kugonga vichwa vya habari wiki hii. <tipos> <tipos> yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. E, tukutane papa hapa siku ya Jumamosi. Basi kabla ya kukamilisha matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kule Marekani, Washington DC, namwalika mwenzangu Harrison Kamau kwa ajili ya kukusomea muhtasari wa habari. Rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton Jumatatu amelazwa kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Georgetown hapa Washington DC baada ya kuugua mafua. Kiongozi huo mwenye umri wa miaka 78 alilazwa mida ya dhuhuri ili kufanyiwa vipimbo pamoja na uangalizi wa kina. Ripoti ya serikali ya Marekani ya hivi karibuni imefichua juhudi za China za kuvuruga hali karibu na ndani ya Taiwan kupitia mbinu tofauti, ikiwemo kuongeza idadi ya ndege za kijeshi zinazoruka kwenye anga ya mlango wa Taiwan. Misri itachangia wanajeshi katika mpango wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika nchini Somalia, waziri wake wa mambo ya nje amesema Jumatatu. Rais wa Marekani Joe Biden Jumatatu ameondoa hukumu ya kifo kwa wafungwa wa 37 kati ya 40 waliokuwa wamehukumiwa na mahakama ya serikali kuu, hatua inayodhihirisha upinzani wake kwa hukumu hiyo kwa muda mrefu. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF limesema Jumatatu kwamba Sudan Kusini imeelemewa kabisa na idadi kubwa ya wakimbizi wanaotoroka mapigano nchini Sudan. Mwanahabari mmoja wa Azerbaijan ambaye amefungwa kwa karibu miezi saba jela amesema kwamba anaamini alikamatwa kutokana na ripoti ripoti zake. Na Umoja wa Mataifa kupitia ripoti ya Jumatatu umesema kuwa takriban watu 207 waliuawa na kundi la magenge la Wharf Jeremy kwenye kitongoji cha Haiti cha Site Soleil mapema mwezi huu likiongezeko la idadi iliyoripotiwa awali ya 187. Matangazo ya Alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilika muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riambi, mimi ni Idi Ligongo, nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau, kwa pamoja tuna wageni na tukiwatakia asubuhi njema. Kal Irish, mshauri wa Marekani katika kamati ya tatu ya Umoja wa Mataifa, anasema kwamba utawala wa Bashar al Assad uliwatesa kwa nyanyasa na kuwaua maelfu ya Wasiria wasio na hatia. Hivi sasa anasema hatimaye wananchi wa Siria wanaweza kupata afueni na kufanya kazi kwa pamoja kuunda mustakbal wa mpya. Bi Irish anasema ushahidi mpya wa mashahidi na video kutoka vituo vya kuwashikilia watu chini ya Asad zinamulika tena mateso yaliyowakabili wafungwa wa Siria kwa miongo kadhaa kama vile tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa, mashirika ya kutetea haki za binadamu na mashirika ya kiraia no yanayoongozwa na Wasiria yameorodhesha utawala wa Assad ulitumia kwa mpangilio kushikiliwa, kuwatesa na hali mbaya ya kuadhibu wapinzani. Biarish anasema wakati tunafurahia kwa pamoja na maelfu ya wafungwa walioachiliwa huru na kuungana na familia zao nchini Siria, tunatambua kwamba maelfu ya wafungwa hawajapatikana bado. Kulingana na mtandao wa haki za binadamu wa Siria, kati ya karibu watu laki moja elfu thelathini walioshikiliwa kiholela au watu waliotoweka kwa nguvu chini ya utawala wa Asad ni elfu thelathini na moja peke yao walioachiliwa huru hivyo kungali laki moja elfu tano hawajapatikana bado. Familia za Wasiria wanahitaji majibu ya haraka juu hatma ya wapenda wao, alisema Irish. Tunawahimiza washirika wote kuhifadhi hati waliopata, hasa kutoka vituo vya kuwashikilia watu, na kuhakikisha mashirika ya kimataifa ya huduma za dharura na waajibikaji yanaweza kupata hati hizo. Jamii ya kimataifa na mashirika ya Umoja wa Mataifa lazima yasaidie wasiria waliokamatwa kuwajibisha utawala wa Asad na washirika wake kwa mateso na unyanyasaji waliofanya dhidi ya wananchi wa Siria, ikiwa ni pamoja na utumiaji wa silaha za kemikali, kulazimisha kutoweka kwa watu, mateso na kukamatwa kinyume cha sheria kwa maelfu ya raia, ikiwa ni pamoja na Austin Tice. Marekani inathibitisha tena uungaji mkono wake kamili kipindi cha mpito cha kisiasa kinachoongozwa na Siria wenyewe. Utaratibu huu wa mpito unabidi kupelekea utawala wa kuaminika kuhusisha kila mtu na kuwakilisha wote kwa kufuatana na misingi ya kimataifa ya uwazi, uwajibikaji ambao utaheshimu haki za binadamu, kuchukua hatua zote kuwalinda raia, ikiwa ni pamoja na makundi ya watu walio wachache kuheshimu sheria za kimataifa za huduma dharura. Shukran kwa kazi kubwa ya asasi za kiraia ya Siria, haki na uwajibikaji imeweza kupatikana nchini humo. Tena Bi Irish anasema wanatambua na kutoa heshma kwa kazi hiyo na wengi waliojitoa mhanga na kipindi muhimu cha kubadili ukurasa wa Siria. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani.