Anugdani, ay, ay, ay, borka, hivi sasa ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inatangaza kutoka hapa Washington ambapo ni saa tano na nusu asubuhi. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia Radio Free Africa, RFA, ambayo inapatikana kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya vilevile, tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kariboni. <muchos> Miongoni mwa taarifa tulizonazo hivi sasa ni kwamba rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, amemteua waziri mkuu mpya ambaye ni kiongozi wa chama cha mrengo wa kati. Na katika Live Talk leo sasa, tutaangazia siasa za huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, baada ya rais Felix Chisekedi kutangaza anataka kufanya mageuzi ya katiba. Mchambuzi anatoa maoni gani? Na msikilizaji, basi hakikisha unaungana nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu ambayo yanachukua takriban uh, saa nzima, ambapo dakika 30 za kwanza utakuwa nasi kwa njia ya redio pamoja na voa swahili.com, mtandao wetu wa voa Swahili, na hali kadhalika katika sehemu ya pili itakuwa kwa njia ya mtandao pekee wa voa swahili.com. Basi Patrick Ndwimana yupo tayari kukusomea habari za kimataifa. Marais wa Rwanda na Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo watakutana Jumapili nchini Angola kwa duru mpya ya mazungumzo yenye lengo la kumaliza mzozo katika eneo lenye vita mashariki mwa DRC. Kundi la M23 linalodaiwa kuungwa mkono na serikali ya Rwanda limeteka maeneo kadhaa mashariki mwa Kongo na kusababisha maelfu ya watu kuhama makazi yao na kuchochea mzozo mbaya wa kibinadamu. Mapema mwezi Agosti, Angola ilisuluhisha mazungumzo ya kusitisha mapigano ambayo ilileta hali ya utulivu kwenye uwanja wa mapigano, lakini pande zote mbili ziliendelea kushambuliana na mapigano yalipamba moto tangu mwezi Oktoba. Rais wa Angola Yoao Lorenzo, aliyeteuliwa na Umoja wa Afrika kama msuluhishi, Alhamisi alielezea matumaini yake kwamba mkutano wa Luanda unaweza kusababisha makubaliano ya amani. Tuna matumaini kwamba mkutano huu hatimaye utapelekea pande zote kusaini makubaliano au kuchukua uamuzi siku zijazo wa kusaini makubaliano ya amani ya kudumu kati ya nchi hizo mbili jirani. Lorenzo alisema wakati wa ziara yake nchini Afrika Kusini. Kigali imethibitisha kwamba Rais Paul Kagame atahudhuria mkutano huo wa Jumapili akiwa pamoja na waziri wa mambo ya nje Olivier Nduhungire. Uturuki inaweza kuingilia kati na kusuluhisha malumbano kati ya Sudan na Umoja wa Falme za Kiarabu, rais, Rais Recep Tayyip Erdogan alimwambia kiongozi wa baraza huru la Sudan Abdel Fatah Al Burhan katika mazungumzo yao ya simu leo Ijumaa, ofisi ya rais wa Uturuki imesema. Jeshi la Sudan limekuwa likiushtumu kila mara Umoja wa Falme za Kiarabu kutoa silaha na msaada kwa kikosi cha wanamgambo cha Rapid Support Forces RSF katika vita vya Sudani taifa hilo la huba linakanusha madai hayo. Erdogan na Burhan walijadili kuhusu uhusiano kati ya Uturuki na Sudan, vilevile masuala ya kikanda na kimataifa katika mazungumzo ya simu, ofisi ya Uturuki imesema katika taarifa. Erdogan ameeleza kuwa Uturuki inaweza kusuluhisha mivutano kati ya Sudan na Umoja wa Falme za Kiarabu kama ilivyosuluhisha mivutano kati ya Somalia na Ethiopia. Taarifa hiyo imesema bila kutoa maelezo zaidi. Katika taarifa tofauti ya baraza huru la Sudan, Burhan amesema anakaribisha mchango wowote wa Uturuki katika kumaliza vita na kutoa wito wa uwekezaji mkubwa wa Uturuki nchini Sudan. Niger Alhamisi ilitangaza kwamba imesitisha matangazo ya Radio BBC kwa miezi mitatu, huku shirika hilo la utangazaji la Uingereza likiingia kwenye orodha ya vyombo vya habari vya nchi za magharibi vilivyoadhibiwa na serikali za kijeshi katika kanda ya Sahel. Marufuku ya BBC inadaiwa inahusu kupeperusha taarifa potofu zinazoweza kuvuruga amani ya kijamii na kudhoofisha ari ya wanajeshi wanaopigana na wanajihadi, itaanza kutekelezwa mara moja nchini kote. Uongozi wa kijeshi ulisema, vipindi vya BBC vinavyosikilizwa na watu wengi, vikiwemo vya lugha ya Kihausa vinapeperushwa nchini Niger kupitia radio wa shirika nchini humo. Tangu kukamata madaraka mwezi Julai mwaka 2023 katika mapinduzi, serikali ya kijeshi imepiga marufuku vyombo kadhaa vya habari vya mataifa ya magharibi. Kando na BBC, mashirika mawili ya utangazaji ya ufaransa radio france international RFI na france 24 yamepigwa marufuku nchini Niger tangu mwezi Agosti mwaka jana. Alhamisi jioni Utawala wa kijeshi ulisema pia kwamba umewasilisha malalamiko dhidi ya RFI. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Ijumaa amemteua waziri mkuu mpya Francois Bayrou, kiongozi wa chama cha mrengo wa kati, baada ya mazungumzo magumu ili kumpata mrithi wa Michel Barnier aliyeondolewa na bunge wiki iliyopita. Ikulu ya Ufaransa, Elisee, imetangaza rais wa jamhuri amemteua Francois Bayrou kama waziri mkuu na amempa jukumu la kuunda serikali, kulingana na taarifa ya ikulu ya Ufaransa. Rais wa chama cha mrengo mkali wa kulia Jordan Bardella, ambaye kura za wabunge wa chama chake zilichangia kwa kumwangusha Michel Barnier, amesema chama chake hakitowasilisha hoja ya kumpinga Bayrou. Bayrou mwenye umri wa miaka sabini na mitatu, atakuwa na kibarua kigumu cha kuunda baraza la mawaziri ambalo alitapingwa na bunge na atakuwa na changamoto ya kupitisha bajeti ya serikali ya mwaka 2025. Jeshi la rasia lilifanya mashambulizi ya anga kwenye mitambo ya umeme ya Ukraine. Waziri wa nishati wa Ukraine Herman Halushchenko aliandika kwenye ukurasa wake wa Facebook, alisema adui anaendelea na vitisho vyake. Halshushenko alisema wafanyakazi wa sekta ya nishati wanafanya kila kilicho muhimu ili kupunguza athari mbaya kwenye mfumo wa nishati, akiahidi kutoa maelezo zaidi kuhusu uharibifu mara tu hali ya usalama itakaporuhusu kutoa taarifa zaidi. Jeshi la anga la Ukraine limeripoti mashambulizi kadhaa ya ndege zisizo na rubani zilizorushwa usiku kucha pamoja na makombora yaliyorushwa kwenye anga ya nchi. Jeshi hilo limesema Rusia ilitumia pia makombora ya masafa marefu kwenye mikoa ya magharibi mwa Ukraine. Shambulizi la Ijumaa ni la hivi karibuni katika msururu wa mashambulizi ambayo yameongeza wasiwasi kwamba Kremlin ina lengo la kuharibu mitambo ya kuzalisha umeme wakati huu wa msimu wa baridi. Ukraine, mzalishaji na muuzaji mkubwa wa nafaka na mbegu za mafuta duniani, iko tayari kuuza chakula kwa Siria kufuatia kuanguka kwa Bashar al-Assad Waziri wa kilimo wa Ukraine Vitali Koval ameiambia Reuters leo Ijumaa. Vyanzo vya Rasia na Siria awali vilisema kwamba usafirishaji wa ngano ya Rasia huko Siria umesitishwa kutokana na kutokuwa na uhakika juu ya serikali mpya na uchelewesho wa malipo. Siria iliagiza chakula kutoka Rasia wakati wa enzi ya Asad na haijulikani jinsi uhusiano kati ya Damascus na Moscow utakavyokuwa chini ya serikali mpya. Mahali ambako kuna matatizo, lazima tuwepo na chakula chetu. Tuko tayari kuiziwia, tuko tayari kuiuzia chakula chetu. Syria ikiwa na hitaji chakula, sisi tupo, Koval ameiambia Reuters. Kawaida Kiev ilikuwa inauza nje ngano na mahindi kwa nchi za mashariki ya kati, lakini sio kwa Siria. Mkuu wa zamani wa gereza maarufu la Siria Alhamisi alifunguliwa mashtaka nchini Marekani kwa madai ya kuwatesa wapinzani wa, wa serikali ya rais Bashar al-Assad iliyoondolewa madarakani. Wizara ya sheria ya Marekani ilisema Samir Usman al-Sheikh mwenye umri wa miaka sabini na miwili ambaye amekuwa nchini Marekani tangu mwaka elfu mbili na ishirini anadaiwa kuongoza jela kuu ya Damascus inayojulikana kama gereza ya Adra kuanzia mwaka elfu mbili na tano hadi elfu mbili na nane ambako wafungwa waliteswa sana. Mashtaka hayo yametangazwa siku chache baada ya Asad kuikimbia nchi baada ya serikali yake kusambaratika na huku mamilioni ya Wasiria wakianza kukumbuka miongo kadhaa ya ukandamizaji. Al-Sheikh binafsi aliwasababishia wafungwa maumivu makali ya kimwili na kiakili pamoja na kuwaamuru wafanyakazi wake kutekeleza vitendo hivyo waendesha mashtaka wa Marekani walisema. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na hivi sasa ninakukaribisha katika Live Talk, kipindi kinachorushwa kila Ijumaa kinazungumzia masuala mbalimbali ya kijamii, kiuchumi, kisiasa na mengineyo yanayoendelea duniani. Ninashirikiana hii leo na Patrick Nduimana. Tunazungumzia siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC, ambapo katika hotuba yake ya matumaini na matarajio kwa taifa, rais Felix Tshisekedi alielezea ndoto yake kuhusu mustakabali wa nchi hiyo. Akizungumza mbele ya kikao cha pamoja cha bunge mjini Kinshasa, rais Tshisekedi aliahidi kuimarisha uchumi, kuimarisha usalama na kufanya mageuzi ya katiba akiahidi kuleta mabadiliko kwa watu wa Kongo, lakini pia alitafakari mafanikio ya utawala wake, huku akitambua changamoto zilizo mbele yake. Ili kufahamu haya na mengineyo, ninao washiriki ambao ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na Soro Kitunda kutoka Dar es Salaam Tanzania mchambuzi wa siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, Mbunge Kizerbo Kasireka Watebwa, na mchambuzi wa siasa za kimataifa Amini Mwidau kutoka Canada. Karibuni sana washiriki. Na kama nilivyodokeza hapo awali, ni kwamba rais Tshisekedi katika hotuba yake hiyo, akihitimisha hotuba yake ambayo a, ni kawaida kwa nchi hiyo kutolewa mara moja kwa mwaka alitoa wito wa kukubaliwa kwa mageuzi ya katiba yaliyolenga kuimarisha uhuru na miundo ya utawala wa nchi. Msukumo huu wa mageuzi unaashiria haja ya kushughulikia masuala ya kimfumo na kuweka msingi wa maendeleo endelevu. Hicho ndicho alichosisitiza. Moja kwa moja, nianze na balozi Kizerbo. Ni mbunge, nianze na mbunge Kizerbo. Kwa nini hoja hii inatolewa sasa na rais Chisekedi? E, nihakikishe kwanza hapa mimi ni mbunge mstaafu na kwa sasa ni mshauri ndani ya ofisi ya waziri ausikaye na maendeleo ya vijiji. mm -hmm, na nikiingilia sasa, kwa nini aweze uh, kutambua kutamka matamshi haya sasa nikiwa mmoja kati ya wachambuzi au wabunge wa staafu, nitaweza kuzungumza kama raia wa kawaida ambao ni kusema kwamba haikukuwa hai muda mwafaka wa kuweza kuongelea mambo ya kuweza kubadilisha katiba. Lakini alichokiongelea ni kwamba kuona namna gani kuboresha maisha ya Wakongomani, ku, kuweza kuangalia uchumi utaendelea vipi ni mambo muhimu ambayo angeweza kukazia na kuweza kushirikiza, ili Wakongomani waendelee kuishi ndani ya amani na kuona namna gani maisha yataboreka ndani ya nchi yetu, kwa sababu hata wakati wa muhula wake wa kwanza aliweza kutoa ahadi nyingi ambazo hakuweza kuzitimiza, husu sana ukiona nchi yetu namna leo inavyo inavyotembea. Vita vinaendelea maeneo ya mashariki mwa Kongo, maeneo ya Ruchuru ambako M23 wanaendelea kuikamata maeneo fulani fulani ya nchi yetu, na huenda serikali haikamate mpango ya kuweza kuwazuia ili waweze, kuendelea na maeneo ya Beni ambako niko nimetokea, maadui wa ADF wanaendelea kuchinja watu. Wanachokitaka watu ni kwamba usalama ndio wa muhimu ndani ya nchi yetu ya Kongo, na ndipo ambako angeweza kuendelea kukifuatilia. Na sasa angeangalia uchumi wa Kongo unaendelea namna gani, na ndipo watu wataishi namna gani ndani ya Kongo wakati watu wanaishi vijijini, wanaishi kwa kukosa usalama, wanaishi kwa kukosa maji, hawaupate matibabu ma, ma, e, matibabu mazuri au vituo vya afya haviko. Hiyo ingekuwa mambo muhimu ambayo angeweza kuyasemea na kuweza kuangalia wawaziri ambao amewaweka, kila mtu kwa nafasi yake aangalie anafanya nini ili kuweza kuboresha maisha ya Wakongomani kwa sababu hata kama ndani ya nchi zetu za Kiafrika au ndani ya siasa kwa ujumla, inasemeka kwamba wakati mtu amefika wa kwenye utawala, lazima atumie mbinu ili aweze kubaki kwa utawala muda mrefu uwezekanavyo lakini hautabaki kwa utawala wakati wakazi wa nchi yako hawaridhiki, hawa, hawa au hawafaidike kwa utawala ambao wameweza kukupatia. Lazima wakazi wangeweza kuridhika wenyewe na kuona kipi kinaendelea, ndipo mambo yangeweza kutembea vizuri. Sisi ambao mm -hmm. tunakuwa Kinshasa hapa, hata mjini hapa watu wanaendelea kuteseka, kunakuwa jamu ambao barabara si nzuri. Barabara zinaharibika wakati mtu anatoka uwanja wa ndege kuingia kwenye town anafanya masaa manne au matano jamu ni nyingi lakini yeye kama rais anakuwa na vikosi ambavyo vinamfungulia njia anapita haraka lakini wakaazi wa kawaida wanasumbuliwa ili kuweza kuzunguka ndani ya mji wa Kinshasa ambao ni mji mkuu wa Kongo hiyo sio Kinshasa tu. Ukienda maeneo ya Goma, ambayo watu wanafariki kila kukicha kwa sababu ya ukosefu wa usalama, ni mambo ambayo angeweza kuyaangalia ili aweze kuona kipi kitafanyika. Nitaomba samahani, naomba kwa sasa hivi, kwanza tupe muda kidogo. Uh, simamisha hapo ulipofika, tuendelee na washiriki wengine, kisha tutarudi tuweze kuendelea zaidi uh, na mjadala wetu. Niende moja kwa moja kwako kwa Amini Mwidao, bado tunaiangalia hii hotuba ya Rais wa DRC Felix Tshisekedi. Amezungumzia mengi, lakini lile ambalo linazungumziwa na kuweka taswira tofauti ni hili suala la kutaka mageuzi ya katiba, ambapo kama tunavyofahamu huu uh, ni mwula wa pili wa Felix Tshisekedi Eh, baada ya kupata ushindi katika uchaguzi uliofanyika uh, mwishoni mwa mwaka jana, kwa mtazamo wako inaleta picha gani? Nafikiri asante sana, nafikiri kwa kikubwa zaidi yaeleza, yaeleza udhaifu wa mifumo ya, ya utawala, kwa sababu katika nchi nyingi za Afrika uh, rais anapoingia kwenye mamlaka, basi huwa ana nguvu za kuteua viongozi mbalimbali wa taasisi mbalimbali za nchi haiwezekana kwamba akachagua mkurugenzi wa mji akachagua uh, provincial commissioner akachagua DC akachagua kila mtu, mbali na baraza la mawaziri, pamoja na vile vile uh, permanent secretaries wenye kuendesha zile wizara sana, wengine, kwayo. Kwa hiyo mara nyingi sana anapoingia rais mwingine huwa tena kuna mageuzo mengine, kwa hiyo hakuna uendelezi wa mipangilio ya serikali kutoka katika awamu moja na kwenda awamu nyingine, isipokuwa pale ambapo kwamba tumepata kwamba rais anayemrisi mwenzake wametoka chama kimoja. Sasa nafikiri haya ndio baadhi ya matatizo ambayo kwamba yameweka kizunguzungu kwenye akili za baadhi ya viongozi kudhani kwamba sera zao na maono yao yatakufilia mbali pindi watakapokuwa wameondoka, hasa hizi katika fikra za, za, za, za, za Shekedi, ukimwangalia katika utawala wake umepambana na misukosuko mingi, hasa vile vita vilivyo katika uh, kule Eastern, Eastern Congo, ambayo iko iko kwenye mipaka na na Rwanda, ambapo kumetokea hizi vita vya m M23 na makundi mengine mengi. Sasa yeye nafikiri kitu uh, kikubwa anachokionea ni kwamba atakapokuwa ameendeleza utawala wake, basi kutapatikana uh, tija katika baadhi ya vitu kwamba alivyokuwa amevipanga ama ataka kuvipanga katika utawala, lakini anafikiri hayo ni makosa makubwa. Kitu muhimu ambacho kwamba chafaa kifanyike katika katika Kongo na nchi zingine za Afrika ni kuhakikisha kwamba wametengeza mifumo thabiti ya taasisi za serikali na mipangilio ya ya muda mrefu yani, long term planning, ili kwamba rais atakapokuwa amekuja atakuwa an, anaendeleza utekelezaji wa mipangilio ya yule aliyemtangulia, ali kwa mfano Tanzania ameondoka rais Magufuli lakini mi, mi, ile miradi yake yote ile ya uh, umeme, miradi ya reli na mengine miundombinu tofauti tofauti imekuwa yaendelezwa na na, na rais Samia, japokuwa Samia wametoka chama kimoja na, na na hayati Magufuli. Kwa hiyo sasa nafikiri kikubwa zaidi hapa pengine uh, hamu ama, ama, ama umuhimu wa kubadilishwa kwa katiba pengine huko kwa sababu nimeipitia ile katiba ya, ya Kongo, ziko baadhi ya ibara katika katiba ile ambayo vyagongana na vingine ambavyo vingeweza kuboreshwa na vingine ambavyo kwamba pengine vinachangia katika matatizo yaliyoko sasa, kama ile ibara inayozungumzia kwamba makabila yanayotambulikana ya katika Kongo kwa wakati wa sasa ni yale yaliyokuwa yakitambulikana katika mwaka elfu moja mia tisa na sitini ama ibara ya tano inayosema kwamba mtu yoyote mwenye umri wa miaka kumi na nane anayo ruhusa ya, ya kupiga kura na kusimamia kura, lakini ya, ibara ya sabini na mbili, mia moja na mbili na mia moja na, na, na, na, na sita yaeleza viwango vya mbunge awe na miaka ishirini na tano, seneta awe na miaka thelathini na tano, raisi awe na miaka ya kia, kiasi fulani. Kwa hiyo nafikiri uboresho wa katiba umuhimu wake uko, lakini ili zoezi la kutaka kuongeza muula wa utawala ni zoezi ambalo kwa sizuri, kwamba kwa wakati wa sasa si zuri, na sidhani kwamba litaleta manufaa yote, na litazidisha uhasama katika siasa za Kongo. Shukrani sana. Mimi ni mwidau uh, nende kwake Nasoro Kitunda, kutoka kule Dar es Salaam. Nasoro, wewe unavyoona wakati huu huu mjadala wa kufanya marekebisho ya katiba unahitajika kwa sasa au kuna masuala mengine nyeti ambayo yanatakiwa kuangaziwa kwa makini sana au kwa kuweza kupata suluhisho la kudumu katika mzozo wa DRC? Uh, nafikiri ni, ni mjadala mpana ana, na mara zote tumekuwa na mijadala hii katika nchi za Afrika e, juu ya umuhimu wa katiba e, na namna kama katiba inaweza ikawa kama chombo cha kutatua matatizo fulani fulani hasa katika jamii e. Kwa maoni yangu e, Kongo katiba je, inahitajika sasa? E, hilo linaweza likajibiwa na na muktadha wenyewe wa Kongo, lakini hasa wananchi, kwa sababu katiba inapaswa liwe zao la la la mwafaka wa jamii, si si wazo la mtu mmoja, ingawa mara nyingi tumekuwa tukifanya makosa ambayo ndiyo inaonekana hasa katika nchi ya Kongo sasa hivi. Ni wazo ambayo limetokea tu kwa kwa kwa rais mwenyewe, na ukimtizama, na anatoa sababu zake kama rais kwamba ucheleweshwaji wa serikali Naona basi kuna tatizo la kimitambo hapo kwa Nasor Kitunda, lakini akijaribika kitu katika laini ya simu, tunaye msikilizaji. Karibu msikilizaji, tutajie jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha mchango na maoni yako kuhusiana na mada tunayozungumza hivi sasa, ambapo tunaangazia siasa uh, zinazoendelea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC kufuatia hotuba ya Jumatano ya Rais Felix Tshisekedi. Asante sana utangazaji wa VOA wa kuleta mosoka muda huu wa kuzungumzia siasa za Congo. Kile ambacho ningependa kusema siku ya leo ni kwamba wakati rais anapochukua hatamu ya kuongoza demokrasi ya Congo, ajaribu hema fahima kuhakikisha kwamba upande wa usalama katika demokrasi ya Congo iwe katika hali nzuri, ambapo inaweza kufanya watu waishi bila hofu yoyote katika taifa hilo ili watu wa Afrika waweze kujivunia kwamba mmoja kati ya nchi zao imejivunia amani na demokrasia kama ilivyo nchi ya Rwanda, ambapo saa hii kuna demokrasia ambayo inajivuniwa katika mataifa ya si ya Afrika kwamba Rwanda imepata demokrasia. Sasa tungependa demokrasi ya Kongo waweze kuwa na usalama ili wananchi wasiishi katika hofu na watu waweze kuishi kwa usalama ambayo hakuna hofu yoyote. Naipa Nation wa Migori nchini Kenya. Shukran sana msikilizaji kwa mtazamo wako, na kwa yeyote ambaye unajiunga nasi hivi sasa unasikiliza uh, matangazo ya Live Talk, unaweza pia ukatupigia simu yetu uh, live moja kwa moja hapa studio, ukianza na plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja ili uh, sauti yako isikike kwa kutoa mchango wako. Nam uh, Naswar amerudi tena kwenye laini ya simu. Naswar, ulikuwa ukitoa maoni yako kuhusu swali ambalo nimekuuliza: je, mjadala wa katiba kubadili katiba leo kweli unahitajika? DRC, kuhitajika kwa katiba itategemea na mwafaka, kwa sababu katiba ni mwafaka wa kijamii. Katiba si wazo la mtu mmoja tu, kama tulivyoona, hasa rais anajaribu ku kusema yeye anaona umuhimu wa katiba kwa sababu katiba ni ni, ni, ni, ni matokeo ya mjadala. Lazima watu wajadili katika nchi yao, lazima kupatikane mwafaka katika mjadala, kwa sababu ili upate mwafaka eh, lazima kuwe na mjadala wa kitaifa ambayo nafikiri hilo eh, alijafanyika katika nchi ya Kongo. Kwa kwa-, kwa maangu mimi, kabla kishekeli ya kuanza na katiba, alipaswa kuanza na falsafa ya nchi itikadi ya nchi ambayo ndiyo ingeweza kusukuma katiba ya nchi ya Kongo, kwa sababu hata ukileta mjadala wa kikatiba sasa hivi, kwa sababu lazima utajadili tu kwamba katiba hiyo itaongozwa na falsafa ipi? Itaongozwa na itikadi ipi? Je, itaongozwa na falsafa ya ya walio wengi ama itaongozwa na falsafa ya wachache? Ambayo kwa sababu kwangu mimi pia katiba ni, ni mapambano ya kitabaka. Wanyonge wanahitaji katiba kujikomboa lakini pia mabwenyenye wanahitaji katiba kuweza ku, ku, ku, ku, ku, ku, kuendeleza mambo yao ya unyonyaji na mambo yao ya, ya, ya, ya, ya kujinufaisha wenyewe. Kwa hiyo mimi, kwa maoni yangu, Watishekedi alipaswa kuanza na itikadi, na hasa itikadi ambayo alipaswa kuanza nayo kuisimika, itikadi ambayo kweli ingejali ya walio wengi. Ukimsikiliza mzungumzaji wa kwanza, anajaribu kuonyesha bado kuna matatizo makubwa hasa katika masuala ya upatikanaji wa afya kuna matatizo makubwa hasa katika masuala ya upatikanaji wa elimu, lakini kuna matatizo makubwa hasa ya ukosefu ya usalama kwao. Mambo haya yote yanapaswa kuelekezwa katika itikadi ambayo nafikiri, itikadi ya sasa ya Kongo imeshindwa hasa kuleta ahueni katika masuala ya usalama, ahueni katika masuala ya upatikanaji wa huduma za msingi ya kijamii, kwa sababu itikadi iliyokuwepo sasa, unaweza ukasema ni itikadi ya kibepari ambayo, kwangu mimi, imekuwa ni itikadi ambayo wachache ndio wananufaika zaidi walio wengi. Ukitizama madini katika nchi ya Kongo, hakuna utaratibu wa, wa wananchi kunufaika. Ukitizama ardhi katika nchi ya Kongo, hakuna mwananchi wa kawaida ananufaika na ardhi hiyo. Kwayo kwanza Tshisekedi alipaswa kuanza na itikadi ambayo itikadi yenyewe kwangu mimi, itikadi ambayo iliyojali wengi na itikadi ambayo ingesimamia uchumi wa Kongo urudi kwa wananchi wenyewe. Hii ingeweza kusaidia katika mambo mengi sana, kabla ya kuelekea katika katiba, na ukija kujadili katiba, maana yake utakuwa na mwafaka wa kitaifa kwamba tuna itikadi hii na katiba yetu itasukumwa na itikadi hiyo, kwa sababu katiba pia lazima izungumze, ndiyo namna gani italinda mali za wanyonge namna gani italinda rasilimali za wanyonge, si kuzungumza tu masuala ya kisiasa haya ya ukomo wa rais na masuala ya migongano ya, ya, ya, ya, ya, ya wabunge na maseneti. Sawa kabisa, Nassor, uh, mbunge mstaafu, uh, Kizerbo, uh, wewe ni mbunge na bila shaka unajua mengi kuhusu katiba ya DRC. Uh, kwa dakika moja labda na nusu tu hivi, unaweza kutuelezea, je, haujaona mapungufu yoyote kwenye katiba ya nchi ambayo pengine anatakiwa kufanyiwa marekebisho? Ndiyo, mapungufu mapungufu yako uh, lakini kwa kwa nia yangu mwenyewe sio muda wa kuweza kusema kuweza kubadilisha kwa sasa. Kwa mfano uh, mapungufu ambayo yanakuweko ni kwamba wakati wa uchaguzi wa maliwali kunakuwa shida fulani fulani, na mapungufu yako mengi, lakini kama walivyosema wenzangu ni kwamba kuna kuna mambo ambayo yangeweza kufanyika mbele ili tuweze kufikiria mambo ya kuweza kubadilisha katiba na si haingetoka tu kwa mafikiri ya, ya, ya mheshimiwa Tshisekedi mwenyewe, lakini ingekuwa nia ya raia wenyewe kusema lazima katiba iweze kubadilishwa. Na msikilizaji, tunawashukuru wasikilizaji wetu mnaoendelea kusikiliza VOA Swahili kwa wakati huu, hali kadhalika washiriki ambao tupo nanyi live hapa studio, endeleni kuwepo katika laini zenu za simu. Kwa sasa tunakamilisha hii sehemu ya kwanza, dakika thelathini za kwanza, uh, za matangazo ya VOA Swahili ya Live Talk ambayo yalikuwa yakisikika kote katika redio zetu shirika zilizopo maeneo mbalimbali Afrika Mashariki na Kati, hali kadhalika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahilicom na sekunde chache kutoka hivi sasa, tutaendelea na Live Talk kupitia mtandao wetu wa VOA Swahilicom pekee. Basi hapa studio, mimi ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Patrick Nduimana na washiriki ambao tunao kwenye laini ya simu ni pamoja na mbunge mstaafu Kizerbo Kasireka wa Tebwa kutoka huko DRC. Hali kadhalika tunaye mchambuzi wa siasa za kimataifa na Soro Kitunda kutoka Dar es Salaam, Tanzania na pia amini midau kutoka Canada. Tukutane sekunde chache zijazo kutoka hivi sasa. Unaendelea kusikiliza live talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington, kipindi ambacho kujia kila Ijumaa kikijadili masuala mbalimbali mbali ya kiuchumi, kisiasa, kijamii na mengineyo. Hii leo basi, bado upo nami Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na Patrick Ndwimana, ambapo pia tuna kushirikisha msikilizaji wewe, popote pale ulipo, unaweza ukatupigia simu live hapa studio, ukianza kwa nambari yetu tu ambayo tumekuandikia katika mtandao wetu wa Facebook, namba ambayo inafahamika, unaanza na plus 12, 02, 6, 9, 3, 5, 1. Washiriki ambao tunao katika live talk ni pamoja na mchambuzi wa siasa za kimataifa Nasoro Kitunda kutoka Dar es Salaam, mchambuzi wa siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mbunge mstaafu Kizerbo Kasireka Watebwa na mchambuzi wa siasa za kimataifa Amini Mwidau kutoka nchini Kanada naam. Uh, Amini Mwidau, uh, ni kweli, uh, tangu Jumatano alipolihutubia taifa Rais Tshisekedi mbele ya mabaraza mawili ya bunge uh, ni kwamba sasa mjadala ambao unatawala uh, huko DRC ni kuhusu katiba na wengi, hata kwamba hakufafanua ni eh, kipengele gani cha katiba ambacho anataka au vipengele gani vya katiba ambavyo anaona vifanyiwe marekebisho, lakini wengi wana, wanaona au wanahisi au kuna fununu kama vile naweza kusema eh, hisia kwamba analenga kubadili ukomo wa mihula miwili ya katiba eh, wewe unavyoona kutokana na hali ya DRC, eh, kweli hata kwamba hajatangaza kuhusu mihula miwili kuondoa ukomo lakini kwa sasa ukiangalia hali halisi huko mashariki ya kati ambapo ndipo kuna tatizo kubwa, hivi kweli unavyoona wewe ni kuzungumzia kuhusu vipengele hivyo vya kubadilishwa kwenye katiba au kuna hili swala ambalo hata wananchi wengi wa Kongo wanazungumzia la usalama huko mashariki ndilo lapashwa kupewa kipaumbele? Nafikiri kutokana na kauli zake ambayo ashiwahi kuzizungumza hapo awali Oktoba tarehe ishirini na nne alizungumzia kwa uhakika, kwa kwamba pengine ni wakati muafaka umefika, kwamba wakongomano wa waanze wa kufikiria, je, huu mfumo wa awamu mbili unawafaa ama itabidi ubatilishwe. Kwa hiyo hilo ni moja ya lengo ambalo tayari yashalitamka, ambalo linajulikana katika kwa kwa, kwa kwa wananchi wote ama raia wote wa Kongo, lakini kwa kwa uhakika Uh, katiba nyingi za kilimwenguni ukizichunguza ni katiba ambazo zimetengezwa kwa wakati wa utulivu ama ni katiba zilizotengezwa baada ya watu kutoka kwenye matatizo ama mashaka mengi ya kisalama. Na kwa, kwa muda wa sasa Kongo ilivyo ni, ni nchi ambayo kwamba haijakuwa tulivu tangu aondoke Mobutu Sese Seko. Kumekuwa na awamu mbalimbali za utawala, lakini zote zime zimekuwa zikikumbwa na vita vya waasi na watu ndani ya nchi. Kwa hiyo na, na, na, nafikiri ilikuwa ni muhimu zaidi kuhakikisha wao kwamba hali ya usalama uko tulivu, kwa sababu kutakapokuwa na utulivu wa usalama ndani ya nchi hata ule mchakato wa, ku, wa, ku, wa, wa kikatiba wa kuzungumza na kujadili na kuona ni kitu gani nchi inayotaka, huwa ni ni mzuri zaidi, na tokeo lake huenda likawa ni bora kwa nchi kuliko kwa wakati kama wa sasa, kwa sababu kuna sehemu za nchi za za aa, za mashariki ya Kongo. Sidhani kwamba hata kukitengenezwa tume ya, ya, ya, ya, ya kuzalisha ya, ya ya ya ya katiba mpya itakuwa na utulivu wa kuweza kutafuta maoni mbalimbali mbali kwa wananchi katika zile sehemu ambazo wameathiriwa na vita, na pengine hii katiba yoyote ambayo itakoundwa yaweza ikachangia zaidi kuleta asira kwa baadhi ya watu wenye kupigania kupegeni katika masuala ya utawala ndani ya nchi. Kwa hiyo kulingana na maoni yangu lingekuwa ni jambo bora zaidi. Uh, uh, Rais Tshisekedi ahakikishe kwamba kuna usalama ndani ya nchi na vile vitu muhimu katika maisha ya wananchi vime vimewekwa sawa. Hiyo italeta utulivu wa watu kuweza kujadili ni kitu gani ambacho ni muhimu na ni hatima gani wanaoitaka kwa nchi yao siku za mbele. Eh, mbunge mstaafu Kizerbo, wewe ni kutoka kule Beni, ni eneo ambako uh, kuna wale waasi wa ADF wanaendelea kusababisha maafa huko uh, Beni na maeneo mengine kama vile kule Ituri, vilevile vile kule Kivu Kaskazini, Goma, kuna uasi wa M23. M23 bado wanaendelea uh, kuteka maeneo kadhaa uh, Kivu Kaskazini. Wewe ukizungumza na raia katika eneo lako huko Beni au huko Kivu Kaskazini, wao wanaona kwamba vipaumbele kwa wakati huu ni vipi? Uh, wakaazi ndani ya maeneo Kivu Kaskazini hata Ituri wameona kwamba vibao mbele ni usalama, kwa sababu muda mrefu wamepitia hali ya vita, na kama mchambuzi wa mambo amesema hapo awali, tangu hayati Mobutu nchi yetu inakumbwa na vita, na wakati maeneo yetu ya Kivu Kaskazini hususa sana Beni Goma watu wanaendelea kufariki na wanaona jambo muhimu ambalo lingeweza kutekelezwa ni kuanza kuweza kuikalisha usalama, na nipo mambo mengine yangefuata. Na hata wakiweza kutuma watu kuuliza uh, watu maeneo ya Beni Goma, hata maeneo ya Ituri, kuwauliza, je, muko tayari katiba iweze kubadilishwa? Jibu lao nafikiri litakuwa ni hapana, kwa sababu wanachokitaka kwanza ni ni amani. Na minafikiri kwamba uh, labda ni, niweze kusema kwamba hata Mheshimiwa Felix Tshisekedi mwenyewe wakati aliweza kuwa kwa upinzani alikuwa mwenyewe akisema kwamba sio muda wa kuweza kubadilisha katiba, lakini tumeshangaa kwa nini mwenyewe tena amependa katiba iweze kubadilika wakati mwenyewe aliweza kusema sio muda, na tunafikiri kwamba kuna watu nyuma yake ambao waliweza kumsisitiza ili katiba iweze kubadilishwa lakini akiingia ndani ya yeye mwenyewe akiweza kujichunguza binafsi, nafikiri kwamba ataweza kurejea nyuma na kusema sio muda mwafaka wa kuweza kubadilisha katiba. Kuna kunakuwa mambo au ambayo ningeweza kutekeleza kwanza, ili nchi ikiwa tulivu, ndipo tuweze kuangalia mswala wa katiba. Shukrani, uh, balozi mbunge um, mstaafu. <laughs> Na katika kuongezea hilo lililosema, na ujumbe hapa kutoka kwa msikilizaji ambaye ya ametuandikia kwenye mtandao wetu wa Facebook Zabuloni Mayongeza, yeye anasema anapatikana huko maeneo ya Beni. Anasema ni uh, jambo la kuleta tafurani, kwa sababu raia walidhani suala la amani ndilo litapewa kipaumbele, ila ni mshangao kuona kwamba katiba ndio imewagusa sana viongozi wa Kongo. Inatakiwa Rais Felix apate mshauri bila hilo, nchi inaelekea pabaya. Naam, huyu ni mkazi wa kule kule Beni, sawa na mbunge mstaafu Kizerbo. Kwa hiyo naye maoni yake ni kwamba usalama ndio eh, swala la kupewa kipaumbele. Nasoro Kitunda, wewe bila shaka unaendelea kufuatilia hali inavyoendelea, hasa uh, swala la usalama huko mashariki mwa Congo. Ni kweli kwamba hatuwezi kuzungumzia masuala ya katiba bila kuzungumzia swala usalama au e, mvutano wa muda mrefu kati ya DRC e, na Rwanda. E, taarifa tulizopata leo ni kwamba rais Chisekedi na rais Kagame wanakutana Jumapili huko Angola, chini ya upatanishi au usuluhishi wa rais wa Angola Yoao e, e, Lorenzo no. Unavyoona wewe uh, mazungumzo haya inaweza kuwa ni uh, jambo muhimu sana katika kutafuta suluhu la kudumu kuhusu mzozo wa muda mrefu huko Mashariki mwa Kongo. Ah, nafikiri fikiri eh, siyo suluhu kwa sababu mimi nachokiamini, matatizo ya Kongo yatamalizwa na Wakongo wenyewe eh, na uzoefu unaonyesha matatizo yetu mengi ambayo yametokea katika nchi zetu za Afrika mengi yamekuwa yakiratibiwa na mataifa ya nje. E, uzoefu na historia inaonyesha hivyo. Hata mapinduzi ya kijeshi mengi ambayo ametoka katika bara Afrika mwanzoni wa miaka ya sitini na, na mwishoni mwa miaka ya sabini mapinduzi mengi yameratibiwa na mataifa kutoka nje. Kwa hiyo mataifa mengi hayo yana ya maslahi like ya kile kinachoendelea hasa katika nchi ya Kongo. Kwao ni muhimu nafikiri E, Tishekedi, kabla hajafikiria masuala ya katiba ili, ilikuwa ni muhimu sana kuangalia historia ya Kongo, e, historia yake na kwenye historia angeweza kujifunza, kwa sababu historia ni mwalimu mzuri sana tangu Kongo ilivyotawaliwa na mbelikiji e, ndiyo kipindi ambacho nafikiri Kongo ilikatwa ili, ili, ili vipande vipande, na si Kongo tu, Afrika nzima kipindi hicho cha mkutano wa Berlini ndicho kipindi ambacho Afrika ilikatakata katwa vipande na ikagawanywa, na mgawanyo huu haukuwa tu mgawanyo wa vipande vya ardhi, lakini hata mgawanyo wa watu, kuwasimiana kwa watu na kuleta mtafaruku. Kwa hiyo historia hiyo ni mwalimu mzuri sana, ambayo nafikiri Ishekedi alipaswa kutizama historia hiyo, na hata namna angekuja na sera ambazo kweli zingeweza kujiku, kuku, kuku, kuisawazisha kui, kui, historia ambayo nafikiri kwangu mimi haijafanyika. Ndio maana yeye akidai katiba, nafikiri katiba ni muhimu, lakini muhimu zaidi, lazima katiba iwe iwe mwafaka wa kijamii. Kama nilivyosema awali, katiba ni zao la jamii, si zao tu la mtu ambaye mtu mmoja na anasema kwamba ibadilike katiba. Lakini kwangu mimi ilipaswa kuanza kuanza kuwepo, lazima kuwe na mjadala wa kitaifa katika nchi ya Kongo, eh, watu wajadili katika nchi yao nini wanataka mwelekeo sasa ambao, kama nilivyosema, maeneo mengi, hasa mashariki mwa Congo, swala la usalama limekuwa ni mfupa mgumu sana, ambao nafikiri Tshisekedi alipaswa kuanza nao na alianza nao. Wakati fulani alitamka kule state of siege, tamko la kijeshi kule katika mashariki ya Congo, kwamba taifa liko chini ya usalama lakini hilo nalo alikufua dafu. Lakini mimi kwa maoni yangu, ilipaswa kwanza aanze na kuleta mjadala wa kitaifa, kujadili na wazee, kujadili na wananchi wenyewe waliopo katika nchi ya Kongo na kuweza kumpa mbinu, kwa sababu siamini kwamba kinachoendelea katika mashariki mwa Kongo wananchi kwamba hawana taarifa, na ilifikia hatua hapa hivi karibuni wananchi hata kutaka jeshi la MONUSCO kuweza kuondoka kwa sababu kile ambacho kilikuwa kinahubiriwa eh, kwamba ki, amani itakuja, amani hiyo imeonekana haiwe haipo, ai, kwa hiyo kwangu mimi kabla ya katiba inapaswa aanze na, na, na, na mfumo wa uchumi eh, na haja na mfumo wa uchumi ambao wa kitaifa ambao utakikisha kwamba rasilimali za nchi ya Kongo zinaenda kwa wakongo wenyewe kuaminisha hilo hmm. Lakini pia lazima kuwe na mjadala wa kitaifa ambao utaleta itikadi ya pamoja. Kutakuwa na mwelekeo pamoja baina ya wananchi na na serikali yao, lakini kama hili halijafanyika, mm. katiba inaweza ikawa eh, ni kala moto, kwa sababu hata ukimsikiliza yeye anachozungumza katika katiba anazungumza ni masuala ya kisiasa tu, lakini si masuala ya namna gani uchumi wana, wa, wa Kongo utarudi kwa wananchi wenyewe, ambao hilo nafikiri haijafanyika kwa miaka mingi tangu Kongo inapata uhuru wake. Kwao mimi unachoweza ukiona hapo eh, kama ulivyosema Kushiriki, mchango wa mataifa ya nje na hasa mataifa ya nje ya Afrika sioni kama ina nafasi kubwa, kwa sababu uzoefu unaonyesha eh, mataifa hayo yamekuwa na maslahi ya kile kinachoenda katika nchi ya Kongo. Madini ambayo yanayochukuliwa yana, yana katika nchi ya Kongo yanaenda kuuzwa wapi, kama sio nje katika mataifa hayo? Kwa hiyo yana maslahi. Kwa hiyo mgogoro huu nafikiri, wa Wakongo wenyewe ndio wanafunguo ya kuweza kufungua mlango huu na mm. ati, ati, ati kwa, kwa udogo kidogo unaweza ukawajumuisha uka kama watu wa, wa Umoja wa Afrika kama watu wa, wa, wa Jumuiya Afrika Mashariki, ambao hao nao wanaweza akatoa mchango, lakini pia sijaona kwa muda mrefu, kwa sababu e, jumuiya hizo bado zimekuwa na zenyewe bado zinavutana baina ya nchi wanachama katika masuala ya uchuuri wa forodha, katika masuala ya kusimamiana wenyewe kwa wenyewe katika biashara ya masuala mengine. Naam, basi uh, Kizerbo, uh, na iwapo uh, Rais Felix Tshisekedi atasonga uh, mbele na mpango wake huu wa kufanya mageuzi ya katiba, akaitisha kura ya maoni, na akatangaza kwamba imeshinda, anaendelea na mpango wake. Nini unadhani kitatokea kwa taifa la Kongo? Ambapo tunafahamu mpaka sasa hivi upinzani tayari wenyewe haukubaliani na hatua hii ambayo uh, Chisekedi ameizungumzia kuhusu mabadiliko ya katiba. Hali kadhalika nyinyi wenyewe wachambuzi wa siasa uh, mnaona kwamba kuna ulakini ndani. Uh, Mheshimiwa Chisekedi akiweza kuendelea na jambo hili uh, nafikiri kwamba ataweza kurudisha udikteta ndani ya nchi yetu, ijapokuwa tumeweza kuamua kuenda kwenye udemokrasia na demokrasia inasema ni kutawala kwa ajili ya wakaazi na juu ya wakaazi, na lazima wakaazi wenyewe waweze kuamua kipi wanakitaka. Na akiendelea hivi kama unavyosema, hata upinzani wenyewe umeweza kusimama, na mimi mwenyewe hapo awali niliweza kusema hata yeye mwenyewe wakati aliweza kuwa kwa, kwa, kwa, kwa upinzani, kuna, kuna mambo ambayo aliweza kuyatamka na kuna video ambayo zinarudishwa leo wakati mwenyewe wa alikuwa akisema kwamba sio muda wa kuweza kubadilisha katiba. Nafikiri kwamba akiendelea ndani ya njia ile, ni kusema anataka kabisa ku, ku, kuwasha moto na sijui kama mambo yataenda vipi ndani ya nchi yetu. Uh, ni angeweza kupata washauri kabisa kusema aachane uh, na njia ile, aone mambo muhimu ambayo anaweza kuyatekeleza ao kuyafanya kwa manufaa ya wananchi wa nchi yake, ili wakati wanaweza kuwa ndani ya furaha, wakati wanaweza kuwa ndani ya, ya maisha mazuri ya usalama wao wenyewe, wanaweza sasa kusema katiba iweze kubadilishwa, tuweze kubadilisha mihula ya rais au iwe hivi au iwe hivi. Itaweza kutokana na vile wataweza kuona, je, maisha yetu yameboreshwa? Lakini kama vile mchambuzi wa mbele aliweza kusema ha, kwanza mwanzo wakati hayati eh, Mubutu waliweza kutoka na mpaka leo nchi yetu inakumbwa na vita, bado hatujapata usalama na pale ndipo ambako tungeanzia ili mambo mengine yaweze kutekelezwa na kuendeleshwa. Naam, basi uh, tuwasomee uh, maoni kutoka kwenye mtandao wetu wa Facebook ambao tumeandikiwa na wasikilizaji wetu mbalimbali. Endeleeni washiriki kuwepo katika laini ya simu. Tunarejea kwenu uh, sekunde chache zijazo. Ambapo hapa nasoma ujumbe kutoka kwa kikalabu Moses Kambale, anapatikana Kirumba Lubero, huko DRC, ameandika: sidhani kama katiba ndio inaacha vita vya kushindwa kumalizika mashariki mwa Congo. Amalize mzozo wa kwanza wa vita, aache kukimbilia mambo ya kubadili au kuongeza katiba ya nchi. Huyu naye Didie Sahani hodari kutoka kule Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, anasema binafsi angependa kuzungumzia kuhusu uh, pendekezo la rais wao Felix Chisekedi kutaka uh, katiba ibadilishwe. Ye anasema kitu ambacho ni muhimu sana sisi kwao kule mashariki mwa DRC, kuna vita vikali, watu wanaendelea kufa kupitia uvamizi wa waasi wanaotatiza nchi yetu, tena wanao ungwa mkono na nchi za kigeni. Kwa sasa rais angeweka kila kitu ili amani ipatikane katika nchi ya DRC. Rafael Ngalanda yeye anapatikana Nduguti, Mkalama, Singida, Tanzania, ameandika, rais wa Kongo anapaswa kumaliza vita na makundi ya waasi wanawaua raia kila panapokucha, halafu uh, yeye anakimbilia kutaka kubadili katiba ya nchi hiyo. Eh, huyu Shukuru Kanyuki Ligogo, iye anasema eh, katiba siyo Biblia, eh, ila inaweza ikafanyiwa marekebisho, lakini sio kubadilishwa yote. Kuna baadhi ya vipengele ambavyo anasema vinaweza kubadilishwa, lakini haitakiwi kubadilishwa katiba yote. Hapo mbele Chisekedi alikuwa anasema kama Joseph Kabila, kama rais mstaafu Joseph Kabila ambaye alimziwia kutotengeneza nchi vizuri, baadaye inakuwa eti Moise Katumbi leo, inakuwa aseme katiba. Kwa hiyo anasema yeye hakubaliani na jambo hilo. Vilevile anasoma vile ujumbe kutoka kwa Goligota Magabe, anapatikana Geita Tanzania. Ameandika, Rais Chisekedi wa Kongo ni dhahiri kabisa ameshindwa kuongoza Kongo, maana taifa hilo limekuwa na changamoto moto nyingi mno, haswa kuliko nchi yoyote inayoifahamu e, katika eneo la Afrika Mashariki. Haya, huyu Ismail Mosini anasema ameharakia kuzungumzia masuala ya kubadili katiba. Katiba ya anasema angeongoza nchi ya Kongo hadi kufikia hali ya maisha ya raia kuimarika na sio kufikiria kubadili katiba. Shukrani uh, wasikilizaji wetu ambao umetoa mchango wenu kupitia mtandao wetu wa Facebook. Haya, tunarejea tena kwa wachambuzi wa siasa uh, za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwako amini Mwidau, uh, mara nyingi uh, swala lilolizungumza Rais Felix Tshisekedi la kubadili katiba pengine sio rais wa kwanza katika Afrika mashariki au bara la Afrika kuzungumzia maswala haya. Uh, kwa mtazamo uliokuwa nao na namna ambavyo unafuatilia siasa za bara la Afrika, nini unadhani kinachochochea marais wanapokalia kiti cha urais, wanapokuwa madarakani hupenda kuzungumzia swala la kubadilisha katiba? Kuna nini hapo nyuma yake ambacho jamii uh, wananchi wanapaswa kufahamu? Kuna masuala mengi ambayo yamejibeba. Kuna masuala, ya, kuna masuala ya, ya ubinafsi. Kuna masuala ya jamii, kwa sababu makundi mengi ya ama nchi nyingi za Afrika zimegawanyika kikabila. Kwa hiyo rais anayeongoza huongoza kwa, kwa niaba ya kabila lake. Tukiangalia kwa mfano uh, Zimbabwe, Rais Mugabe aliingia ali kwenye utawala na kumshinda Nkomo si kwa sababu alikuwa yeye ndio amebobea katika masuala ya kisiasa ya nchi ile, isipokuwa kwamba yeye alitoka kwenye kabila kubwa zaidi. kuka, kwa hiyo kukaa kwake kwenye utawala kulitegemea ufuasi wa kabila lake. Maswala hayo yaweza kupata kwa nchi kama vile Kenya, viongozi wengi walioingia katika utawala wameingia kutokana na wingi wa makabila yao, kwa hiyo kuna, kuna hamu ya wao ku, ku, ku, kuwakilisha kabila lao katika masuala ya utawala lakini nyingine ni hamu ya wao wenyewe kuendeleza uh, uh, uh, muda wao katika utawala, na hiyo ndio kubwa zaidi katika nchi za Afrika. Kwa hiyo hofu yao kubwa ni kwamba kutakapokuwa kuna vipindi vya utawala ambavyo vime, ni lazima wavitimize na waondoke kwenye, wajing'atue kwenye utawala, watakosa fursa ya kuendelea na hamu zao, ama fursa ya kuendelea na kutawala kwa niaba ya makabila wanayowakilisha na hii ndio kubwa, imekuwa ndio shinikizo kubwa inawafanya kwamba wahakikishe kwamba vipengele vinavyoweka vina miula maalum ya utawala viondolewe, na vingine na kitu chingine ni, ni pengine ni utawala mbaya, ikiwa rais amekaa ni mdhalimu na ni mtu mwenye kunyanyasa watu, ana hofu kubwa atakapoondoka hatima yake itakuwa ni aina gani? Kwa hiyo kukaa kwake katika katika utawala ni kama ulinzi ama ni kama bima ama insurance kwa maisha yake ya, yes, siku za mbeleni. Kwa hiyo lakini, kikiwa kutakuwa na mifumo ambayo iko iko wazi na itakuta kuna demokrasia yenye kushirikisha maswali ya nchi, si maswali ya mtu ama ya kabila, basi nafikiri tutakuwa na na ubora zaidi wa utawala na itakuwa hii shida tuliyonayo sasa imepungua kwa, kiki, kiki, kiki, na kwa nafasi kubwa sana. Mbunge mstaafu Kizerbo Kasereka, uh, tayari rais amekwisha fungua mjadala huu wa kubadilisha katiba. Wewe unavyoona upande wako, uh, kuna umuhimu wowote wa kuweza kuleta mjadala huu ushirikishe wadau wote wa kisiasa, mashirika ya kiraia, eh, kanisa Katoliki na wadau wengine, unavyoona wewe? Uh, mimi ninavyoona angeweza kushirikisha makundi haya yote na kisha kupata maoni yao, ndipo angeweza hata kutamka mambo ambayo aliweza kuyatamka, lakini wakati yameanzia kwake mwenyewe binafsi, siyo halali kwa sababu, kama tulivyosema hapo awali, katiba ni jambo muhimu na ni jambo la raia, na wakati uh, kanisa Katolika yani mashirika, hata mashirika ya kiraia na wengine wanasiasa hawakushirikishwa, inaonekana ni jambo aliweza kuliamua mwenyewe, na nchi si yake mwenyewe. Lakini nchi ni ya wakongomani wote, lazima wakongomani washirikishwe na wale ambao wanawakilisha wakongomani, yaani mashirika ya kiraia na wengine, wangeweza kuleta maoni yao, ndipo wangeweza kusema ni muda muafaka wa kuweza kubadilisha vipengele fulani vya katiba hao watu wamesema si muda mwafaka, na ache mambo yake yale, aweze kufuatilia mambo mengine ya muhimu ndani ya nchi. Na Soro, uh, kwa upande wako tukiwa tunakaribia kukamilisha kipindi hiki iwapo unapata fursa uh, ya kukutana na Rais Felix Tshisekedi pamoja na timu nzima ya washauri wa Rais Felix Tshisekedi, nini ambacho uh, utamshauri na kutoa mchango wako kuhusiana na swala hili la kufanya uh, mabadiliko mageuzi ya katiba kwa DRC? Na nafikiri kwangu mimi, ningemshauri kwanza, lazima itishe mjadala wa kitaifa Eh, juu ya kinachoendelea katika nchi ya Kongo kule mashariki mwa Kongo, lakini hata maeneo hayo mengine ya mijini eh, Kinshasa, Lubumbashi huko, eh, lazima kuwe na mjadala wa kitaifa ambao nafikiri utatoa mwelekeo wa nini hasa nchi ya Kongo inapaswa kwenda, kwa sababu kwangu mimi naamini eh, Wakongo wanaelewa nchi yao, wanajua wapi wametoka, wapi wanakwenda kwa hiyo asijifungie ndani na na watu wachache na kuamua maslahi ma, ma, ma, ya, ya wananchi wa Kongo. Kwa kikubwa lazima aitishe mjadala wa kitaifa ambao katika mjadala huo atapata maoni ya wananchi na mwafaka utapatikana, mwafaka wa pamoja, na hata kama wananchi wanahitaji katiba wanahitaji nini, vitazungumzwa hasa katika mjadala huo lakini kwangu mimi pia ningemshauri kwanza aanze na masuala hayo ya e, kuja na sera na itikadi ambazo, au sheria ambazo zinajali walio wengi. Kuwa anaweza hata akaanza katika e, kubadili sheria e, ndogo ndogo hizi ambazo wanafikiri kwa ujumla wake pia haziakisi hasa maslahi ya walio wengi katika upatikanaji wa huduma za msingi za jamii, wananchi e, kumiliki uchumi wao nafikiri mambo haya yanapaswa kuweza kuzingatiwa katika katika utawala wake, lakini kikubwa ni hicho kwamba lazima awasikilize wananchi, lazima ajifunze kutoka kwa wananchi. Na wananchi wamekuwa na maoni mengi, maoni mengi tu, na wengine wamekuwa hata wakiandamana muda mwingine vijana e, wa rucha tumekuwa tumekiwaona, lakini wananchi wengine wamekuwa wakiandamana kudai usalama wananchi wa Kongo wakihoji masuala ya usalama katika nchi ya Kongo, katika maeneo ya ma ma mashariki mwa Kongo. Haya maswala anapaswa kuyazingatia eh, kwa kwa ukina zaidi, lakini hata tumeona pia bi matatizo ya vyombo vya, vya, vya, vya, vya, vya maji kuzama, wananchi wakifariki katika maeneo ya maji, kwa maeneo hayo yote yanahitaji maoni maoni maoni ya, ya upana zaidi katika nchi ya ambao hiyo ya Kongo, ambayo hiyo nafikiri inaweza kaingeeza kumsaidia, ingawa sasa yuko mwishoni katika utawala wake. Ndio, na Waswahili wanasema anakumbuka uh, shuka wakati wakati kumekucha, kwa sababu angalau haya mambo haya angeweza kuyaanza wakati anapata uongozi, angeweza kuwa na, na, na, na, na mwelekeo mzuri sana hasa katika kuhakikisha kwamba analeta auweni katika nchi ya Kongo. Amini Mwidau, uh, wewe upande wako unaona, mjadala wa marekebisho ya katiba uendelee au chisekedi na serikali yake waweke uh, mbele zaidi ya mazungumzo ya kutafuta amani mashariki mwa Kongo na maeneo mengine ambayo sasa yana ukosefu mkubwa wa usalama. Nafikiri usalama ndo kitu muhimu zaidi kuliko jambo lolote katika nchi. Na ikiwa kuna vipengele vya sheria ambavyo kwamba vimeweka vizuizi katika kupatikana kwa amani, pengine angevitambua hivyo, angavitambulisha akatafuta maswali manne matano ambayo muhimu ya kitawala yenye kuwakumba maisha ya watu ya kila siku ikiwemo hali ya usalama, alafu akaanza mjadala uh, discussion katika nchi nzima kuhusu masuala haya. Na ikionekana kwamba suluhisho ya masuala hayo itakuwa ni katiba, basi waweza wakafanya marekebisho ya katiba, si mabadilisho ya katiba kama ambavyo baadhi ya wasikilizaji walivyokuwa wakichangia. Nafikiri waweza wakaanzia kwa hapo alafu, baadaye siku za mbeleni, kutakapokuwa kumetulia na nchi iko salama, basi waweza wakawa na maanini ile mjadala wa nchi sasa, wa kuhusu ni kitu gani tunachokitaka na mwelekeo wa Kongo utakuwa namna gani kuendea mbele kutoka hapo. Lakini umuhimu kwa sasa ni kuleta usalama na pengine kufanya marekebisho ya vipengele vya sheria ambao ni kizuizi katika kutekeleza ama kupata usalama katika Kongo. Shukrani sana uh, Amini Mwidau, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka nchini Canada. Hali kadhalika ni kushukuru wewe, mbunge mstaafu uh, Kizerbo Kasereka, kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC. Pamoja nawe ni mchambuzi wa siasa za kimataifa Nasoro Kitunda kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Live Talk ya VOA Swahili inakamilika hapa kwa siku ya leo. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, ambapo nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Ndoima na kukuendeshea mjadala huu, na mwongozaji wa matangazo haya anaitwa Aida Isa upande wa pili. Shukrani kwako kwa wewe msikilizaji ulioshiriki moja kwa moja kutoa maoni yako na wale wote ambao wametoa maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook wa VOA Swahilicom. Uwe na wakati mzuri.