Make... Hizi ni habari za dunia kutoka sauti ya Amerika VOA. E, mimi ni Kennes Bwire. Polisi jijini Nairobi, Kenya, wamewatawanya maandamano ya amani ya kupinga mauaji ya wanawake katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya haki za binadamu. Polisi walishika doria katika sehemu za Nairobi mapema kabla ya maandamano ambayo yalikuwa yamepangwa kufanyika katika sehemu tofauti za Kenya kupinga dhuluma dhidi ya wanawake ambazo zimekuwa zikiongezeka. Polisi wametumia gesi ya kutoa machozi dhidi ya kundi moja dogo la wanawake waliokusanyika katikati mwa Nairobi, ambako kulishuhudiwa maandamano ya kuipinga serikali mapema mwaka huu. Makundi ya kutetea haki za kiraia yamesema watu kadhaa wamekamatwa. Mamia ya waandamanaji walikusanyika nje ya bunge leo ya dhuhuri, wakipaza sauti zenye ujumbe kwamba aibu kwa bunge, na kwamba kuna haja ya vijana wanaume kufunzwa adhabu. Mahakama ya kijeshi nchini Uganda imeahirisha kesi dhidi ya mwanasiasa wa upinzani Kiza Besigye hadi mwaka ujao baada ya wakili anayeongoza kundi la mawakili wanaomtetea kunyimwa kibali cha kufanya kazi nchini Uganda. Wakili wa Besije Martha Karua, ambaye ni mwanasiasa na wakili nchini Kenya, amenyimwa kibali cha kumwakilisha Besije mahakamani. Mahakama ya kijeshi imeamua leo Jumanne kwamba Besije na mwenzake Haji Lutale Kamregea, ambaye anazuiliwa naye, wataendelea kuzuiliwa hadi Januari 7 mwaka 2025 wakati kesi hiyo itakaposikilizwa tena. Besije alikamatwa Kenya na kurudishwa Uganda katika mazingira yenye utata na kufunguliwa mashtaka ya kumiliki bastola na risasi kadhaa. Upande wa mashtaka unadai kwamba Besigye ana njama za kuipindua serikali ya Uganda. Utawala wa rais Yoweri Museveni umekuwa ukiwakamata na kuwazuilia wanasiasa wa upinzani katika miezi ya hivi karibuni. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amefika mahakamani hii leo kwa mara ya kwanza katika kesi dhidi yake inayohusiana ya na ufisadi. Amesema anaandamwa na sera batili za kiusalama. Netanyahu mwenye umri wa miaka 75 ni waziri mkuu wa kwanza aliye madarakani na kukabiliwa na makosa ya uhalifu nchini Israel. Amefika mahakamani wakati Israeli inapigana na makundi ya wa wanamgambo ya Hamas katika Gaza na wanamgambo wa Hezbollah nchini Lebanon. Israeli pia inakabiliwa na tishio la usalama kutoka Siria. Alifunguliwa mashtaka mwaka elfu mbili kumi na tisa na mahakama iliamua wiki iliyopita kwamba ni lazima afike mahakamani mara tatu kila wiki ili kuhojiwa, Hatua inayompa kazi ngumu namna ya kuhudhuria vikao vya mahakama na kuhudhuria vikao kupanga vita katika wizara ya ulinzi. Maafisa wa afya wa Palestina wamesema leo Jumanne kwamba mashambulizi ya anga ya Israeli yameua watu 25 katika ukanda wa Gaza. Amesema makombora yamepiga jengo la ghorofa kadhaa Beit Hanun kaskazini mwa Gaza na wengi waliouawa ni watu wa familia moja. Shambulizi hilo linajiri baada ya waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kusema kwamba kuna fursa nyingine iliyo tayari ya kufikia makubaliano na mgambo wa Hamas ya kuachilia huru mateka waliokamatwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu wakati Hamas walishambulia Israeli. Netanyahu amesema kwamba hatua hiyo inajiri baada ya Hamas kujikuta kuwa wametengwa kutokana na mashambulizi ya jeshi la Israeli dhidi ya wanamgambo wa Hezbollah ambao ni washirika wa Hamas nchini Lebanon, pamoja na kuanguka kwa utawala wa Bashar al Asadi nchini Siria. Hamas wali wat waliwateka nyara watu 250 wakati waliposhambulia Israel Oktoba 7 mwaka 2023 ambapo pia waliwaua watu 1200. Inaaminika kwamba karibu mateka 100 moja bado wanazuiliwa na Hamas katika Gaza, na theluthi moja wanaaminika wamefariki. Wizara ya afya ya Palestina imesema karibu Wapalestina 1448 wamefariki kutokana na mashambulizi ya Israel katika Gaza na mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Siria Gery Pederson amesema leo Jumanne kwamba mtihani mkubwa na muhimu unaoikumba Siria kwa sasa ni hali ya baadaye baada ya kuanguka kwa utawala wa Bashar al Assad amesema kazi ngumu ni namna ya kupanga upya utawala wa Siria na utekelezaji mpito wa kisiasa. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Geneva, Pedersen amesema kwamba Siria inahitaji maandalizi ya kweli na muhimu ya kupata mabadiliko mapana yanayojumulisha watu wote wa Siria. Pedersen amesema mchakato kama huo utatoa fursa ya kuondoa vikwazo vya kimataifa na kurudi nyumbani wakimbizi wa, wa Siria. Ameonya kwamba iwapo hilo halitafanyika, Siria ipo katika hatari kubwa ya kuingia katika vita. Nakomea hapo kwa sasa. mimi ni Penes. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza hewani, ni kipindi cha kwa Undani. Leo katika sehemu ya kwanza tunaangazia mjadala wa kubadili katiba ambao unaendelea nchini DRC, na katika sehemu ya pili tunaendelea kumulika hali ya huko Syria baada ya Rais Bashar al-Assad kukimuliwa na waasi na kuomba hifadhi huko Russia, wakati pia Marekani na Israel wanaendelea kushambulia ngome za ISIS ndani ya Syria. Studio uko nami Patrick Nduimana, ungana nami hadi mwisho wa kipindi. Bunge la Taifa nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Vital Kamere, na mshirika wa Rais Feliks Chisekedi, amesema mjadala wa kweli kuhusu mabadiliko ya katiba utaanza mara tu baada ya tume itakayoteuliwa na rais kutafakari juu ya marekebisho ya katiba itakapowasilisha ripoti yake. Kamere alisema hayo Jumatatu baada ya kufanya mazungumzo na Rais Chisekedi. Kamere alisema, rais alisema ataunda tume inayoshirikisha wadau mbalimbali ambayo itakuwa na jukumu la kupendekeza mambo yanayohitaji kufanyiwa marekebisho katika katiba. Tume hiyo bado haijaundwa, lakini tayari kuna watu wameanza kutabiri na kujadili yale yatakayopendekezwa na tume hiyo, alisema. Kamere amekumbusha kwamba katiba ya nchi inamruhusu rais wa jamhuri kuanzisha mchakato wa kuifanyia marekebisho katiba. Kando na rais, baraza la mawaziri, mabaraza mawili ya bunge au wananchi wenyewe kwa kuwasilisha ombi lenye saini za watu laki moja wanakubaliwa na katiba kuomba katiba ifanyiwe marekebisho, alisema Kamere. Siku zilizopita rais Chisekedi alitangaza akiwa mjini Kisangani nia yake ya kubadili baadhi ya vipengele vya katiba, lakini hakutaja ni vipengele gani anavyoona vinatakiwa kurekebishwa. Nimezungumza na Hasani Kizunguruka, mchambuzi wa masuala ya kisiasa na nimeanza kwa kumuuliza ikiwa wanasiasa wengine wanakubaliana na wazo hilo la rais la kubadili katiba. Uh, ni kweli Kamere kaonana na Mheshimiwa Rais, na ukifata matosho ya Kamere yale ambayo yaliyozungumzia, inaonyesha kinagaubaga kwamba huku kama vile vuta ni kuvute katika muungano ya vyama ambavyo vinamuunga Rais Chisekedi mkono, maana e, hapo awali pia Bwana Bemba na yeye pia kazungumzia hivyo na kaonyesha kwamba sio vizuri katiba ibadilishwe mwanzo mpaka mwisho, inaweza kubadilishwa vipengele fulani fulani, kwamba hayo maoni ya Bemba ni kama vile maoni pia ya Kamera. Sasa maoni wawili hao sio maoni ya watu wa UPDS chama wa UDPS chama cha Bwana Tshisekedi wenyewe wanataka katiba waibadilishe kuanza mwanzo mpaka mwisho, lakini inaonekana sasa leo kiwazi kwamba maoni ya Bemba na maoni ya Kamere ni kama vile wamekwenda moja. Kwa hiyo inakuwa vute ni kuvute katika wenyewe katika hiyo yao ya kisasa. Naposema uh, Bemba anaposema kwamba baadhi ya uh, vipengele au uh, vifungo vya katiba vibadilishwe, hapo ameeleza nini anaona kibadili, kibadilishwe uh, au pia hili suala la kubadili uh, katiba ili rais Chisekedi aruhusiwe kuwania muhula mwingine, pia nalo litakuwa kwenye meza ya mazungumzo hapo. Inawezekana kwamba wakati watakaa watakao, kwenye mjadala, wanaweza wakamzungumzia mambo kama hayo. Lakini inaonekana kiwazi kwamba iwe bwana Bemba iwe Kamere, hususan uh, Bemba alikuwa wazi kabisa, Bemba uh, haungi mkono Eh, kubadilishwa ngula katika katiba ili rais Chisekedi tena agombanie. Bemba alikuwa wazi eh, kuna vile vipengele ambavyo yeye mwenyewe alivyozungumzia, lakini hakugusa katika eh, kipengele hicho ambacho kinaruhusu rais Chisekedi eh, kujitupa tena jukwani ishirini na nane kwa hiyo inamaanisha kwamba Bemba haungi mkono hicho kipengele kubadilishwa, na inaonekana pia kiwazi kwamba Kamere naye haungi mkono. Kwa hiyo uh, wanaweza kukubaliana katiba igusiwe kidogo, lakini kugusia kipengele ambacho kinaruhusu Tshisekedi tena kujitupa jukwani na wazia hapo kitalita utete kabisa. Wakati huu huu, Rais Chisekedi anatarajiwa kuyahutubia mabaraza mawili ya bunge kesho Jumatano kuhusu hali ya taifa. Baadhi ya wa wachambuzi wanasema huenda rais akagusia suala hilo la kuifanyiwa marekebisho katiba. Je, kizunguruka upande wa wananchi? Au nyewe wachambuzi, kuna baadhi ya mambo ambayo mnayaona yanatakiwa kufanyiwa marekebisho katika katiba ya DRC? Nataka kuzungumzia kuhusu mambo ambayo ambayo anazungumziwa kwa sasa cha kwanza ni kusema yeye, kwanza, Mheshimiwa Rais mwenyewe kajistaki mwenyewe, wakati alikuwa, itakumbushwa kwamba wakati alikuwa Kisangani aliyazungumzia kwamba yeye hayuko tayari kugombania muhula mwingine, na wakati alifika jijini Mbumbashi akazungumzia tena hivyo, ni kama vile alitaka kuzinisha tu yale ambayo watu wanakuwa kama vile wakizungumzia chini ya nyumba kwamba huyu jamaa anataka atoe tena muhula mwingine, lakini yeye kajitoa kiwazi kwamba hataki kugombania muhula mwingine. Akidui ni mambo ya siasa, lazima tuone jinsi mambo atakavyokwenda sasa. Kuhusu eh, katiba yenyewe kuna vile vipengele ambavyo kwa sasa hivi kwa kweli, ukitizama hali ya nchi kiuchumi na nini, ni vitu ambavyo pengine vinaweza vikagusiwa, kama vile tuseme au magavana wa wenye wako katika majimbo wale magavana wanakuwa na na ile wanaita, uh, provincial assembly ile, uh, uh, assembly ambayo inakuwa katika majimbo ambayo yeye ndio anateua magavana. Kwa hiyo unakuta vitu kama hivi kweli vinachukua pesa, vinachukua pesa kabisa, pesa nyingi sana na nchi kwa sasa unakuta haina e, pesa za kutosha kusema iendelee kugharamia kila miaka mitano vitu kama hivyo. Kwa hiyo ndio rais alikuwa anazungumzia kwamba wanaweza wakaondoa vipengele kama hivyo, ili rais mwenyewe au anateua magavana. Kwa hiyo zile eh, provincial assembly zinaweza zikavunjwa, na rais akawa na mamlaka ya kuteua mwenyewe gavana. Cha pili ilikuwa ni kuhusu yale ambayo anazungumziwa kwamba katiba ya Kongo inafungua mlango kwa kuchukua sehemu yake, sehemu ya nchi na kuipatia tuseme e, nchi zingine, wala e, shirika zingine ambazo zinaweza zikaja Kongo na zikawa na nguvu e, ya kumiliki sehemu fulani ya nchi. Kwa hiyo watu wanakuwa na mashaka kwamba ikiwa hicho kipengele kitabaki katika katiba, nchi yetu siku moja inaweza ikapewa watu wengine, inaweza ikapewa nchi nyingine, na kwa hiyo wanaomba kipengele hicho pia kiondolewe. Kwa hiyo vipengele kama hivyo vinaweza kweli kuleta e, changamoto nyingine, na watu wakawa na mawazo ya kusema kwamba tunaweza kuunga mkono vipengele kama hivi ambazo zimeleta uoga katika mioyo ya Wakongomani, ya raia wa Kongo. Wewe unapo pengine unazungumza na watu hapo wa Kinshasa, raia wa kawaida, kuhusu hili suala la kuondoa hii ki, kikomo cha miwi, mihula miwili kwa rais, watu wanasema nini hapa? Kwa kweli, watu naeza nikasema takriban hata sabini au kuzidisha hivi, awaungi awa mkono ayo mawazo maana hivi tunakuwa katika uchaguzi utaingia ishirini na nane utakuwa uchaguzi wa nne. Sasa hivi na watu wameishazoea, watu wameisha zoea miaka mikumi, basi unafunga unafunga vitu e, vyako na unaondoka. Sasa ikiwa mtu kaisha fanya miezi miaka mikumi thamani, alafu tena apewe tena ruhusa na kikomo hicho chenyewe cha kumruhusu tena aendelee, watu watakuwa kama vile wanachokeshwa kabisa. Kabisa, kabisa. Kwa hiyo kifupi ni kusema kwamba watu hawaungi mkono hayo mawazo yakusema mtu mmoja baada ya miaka mikumi tena endelee. Itakuwa kama vile inaleta uchoso, watu wanachoka kabisa na huyo mtu. Kwa hiyo siwazii kabisa kwamba raia wanaunga mkono hicho kikomo kibadilishwe katika katiba. Kumekuwepo pia mjadala wa muda mrefu kwamba ingekuwa vyema majimbo ya DRC yajitegemee kiutawala na kiuchumi yaani kuwa na serikali za majimbo na serikali kuu yenye makao yake ya mjini Kinchasa. Hapa Akizunguruka anatoa pia maoni kuhusu wazo hilo. Ukitizama mathalan e, jinsi yalivyopangwa mbele, ukikuwa kama vile jimbo la Kivu la zamani wakati jimbo la Kivu liligawaniwa kwa Kivu Kusini, Kivu Kaskazini na Manyema. Kwa kweli, ukija katika jimbo la Kivu la zamani kwa sasa hayo majimbo matatu, kwa kweli, huyo mfumo ulisaidia sana, haya majimbo yamepiga yam, yam, kabisa mraba wa maendeleo mkubwa, e, iwe Kivu Kusini, Kivu ya Kaskazini, iwe huko Manyema ukienda kabisa utaona kwamba mfumo e, ambao uliotolewa ulileta kweli, e, manufaa makubwa sana katika hiyo, e, ili siasa iliyotolewa ya hayo majimbo kujitegemea. Sasa kwa sasa unakuta e, jinsi tulivyokwenda, sasa majimbo yanakuwa mengi, na unakuta mfuko wa serikali mfuko wa serikali ndiokinsasa ina tena nguvu ya kusaidia yale majimbo ambayo sasa ndio yamegaliwa kwa sasa, mfuko unakuwa ukiwa mdogo na majimbo yale ambayo yamegaliwa kwa sasa yanakuwa kweli katika shida. Lakini ukitizama e, kindani kabisa, ulikuwa mfumo mzuri tu, na ni kweli majimbo yote ayange fanikiwa eh, kwa digrii moja. Maana majimbo ya Kongo, unaona kuna yale majimbo ambayo yana silimali, kuna yale majimbo ambayo unakuta raia wana, wanajiendeleza wenyewe na hali inakuwa sio mbaya, lakini kuna baadhi ya majimbo pia unakuta hali ya maisha kweli inakuwa eh, ngumu kabisa, na inaomba msaada wa serikali Kinshasa. Sasa ukikuta mfuko unakuwa mdogo kwa hiyo majimbo hayaoni maana wala manufaa kweli ya hiyo federalism ambao watu walikuwa wanazungumzia na na wazia ndio shida pengine rais e, pengine alipata wakati wa kutembea nchi nzima, na akaona kwamba kuna baadhi ya majimbo hata kama katiba iliruhusu kwamba e, kuwe hiyo federalism, mabunge yajipeleke yenyewe katika kila jimbo, lakini pengine baada kutendea, mba, ya kutembea akaona kwamba licha ya hivyo kuna baadhi ya majimbo ambayo hali ndani ya tete, kwa hiyo ndio pengine na wazira ni vizuri kuhusia, lakini sio majimbo yote yanaunga na, ya mkono hayo ya mawazo maana, yale ambayo yanajiendeleza vizuri yanaona kwamba huyu mfumo ni mfumo mzuri. Kwa hiyo itatizamiwa na wale ambao watakuwa katika kamisheni hiyo jinsi watakavyozungumzia na jinsi watakavyoonyesha uzuri e, wa yale ambayo yanatarajiwa kufanyiwa katika siku za usoni lakini upande wa wananchi wenyewe wanaona pengine labda wakati haujawadia kuzungumzia hilo suala la uh, majimbo ya kujitegemea kisiasa, ki, ki kiuchumi. Wananchi wanaona kama pengine bado ba, muda haujawadia. Naam, hiyo ni kweli kabisa. Kuna baadhi ya wananchi kichukua mashariki eh, mathalan kichukua mashariki unakuta eh, majimbo yakijitegemea sana kwa hiyo inakuwa nchi jirani ambazo zinakuwa kana kwamba yao majimbo na inakuwa kama vile yale majimbo yanakuwa na kutegemea sana e... unakuta federalismu yenyewe na aweza ikaleta shida. mimi mm-hmm. nawazia kitu cha muhimu kama jinsi mwengine na jinsi wa mambo ya siasa unavyozungumzia ilikuwa vizuri uwe Kine... rahisi, wala mfanya siasa ambao atawaza kwanza wa kuunganisha kwanza majimbo yote yaani, uboreshwe barabara nzuri za kutoka mashariki kwenda kaskazini kutoka kusini kwenda huku, yaani nchi kwanza yenyewe kindani ipate kujiunga. Ni Hasani Kizunguruka akizungumza nasi kutoka mjini Kinshasa. Punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani Ger Peterson Jumanne amesema mtihani mkubwa kwa Siria hivi sasa baada ya kuondolewa kwa rais Bashar al Assad ni kuweka utawala wa mpito. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Jeneva, Peterson amesema Siria inahitaji mipango ya kuaminika ya kuunda serikali ya mpito ambayo inawakilisha watu kutoka tabaka mbalimbali mbali za Siria. Peterson amesema mchakato huo ukifanyika, utafungua njia kwa jumuia ya kimataifa kuweza kuiondolea Siria vikwazo na kuruhusu mamilioni ya wakimbizi wa Siria kurudi nyumbani. Lakini wakati huo huo, Marekani na Israeli zinaendelea kufanya mashambulizi ndani ya Siria kwa kulenga ngome za wanamgambo wa ISIS. Umoja wa Mataifa umeelezea wasiwasi wake juu ya hatua ya Israel kupeleka wanajeshi wake katika eneo ambako hakutakiwi kuwa na harakati za kijeshi katika milima ya Golan. Mjumbe huyo maalum wa Umoja wa Mataifa amesema harakati na mashambulizi hayo ya Israel ndani ya ardhi ya Siria lazima yasitishwe. Kwa nini Marekani na Israeli wanaendelea na mashambulizi yao ndani ya Siria? Ndilo swali limeanza kwa kumuuliza Amini Mwidau, mchambuzi ambaye anafuatilia siasa za huko mashariki ya kati. Nafikiri kikubwa zaidi ni hali ya usalama katika sehemu kama ile, kutokuweko na njia mwafaka ya kubashiri ni kitu gani ambacho kitaendelea katika siku za mbeleni, kama tunavyojua kwamba japokuwa uh, Bashar al-Assad alikuwa ni, ni dikteta lakini alikuwa ni mtu ambaye alikuwa uongozi uh, uh, wake hauko katika misingi ya kidini. Uh, kundi lililoingia ama makundi yaliyoingia katika utawala katika Syria ni watu ambao wamejengeka katika misingi ya ya kiimani ya, ya kidini. Kwa hiyo mielekeo yao ya kisiasa ni tofauti na, na itachukua muda kabla hawajaeleweka katika masuala ya kisiasa na ya kisalama. Kwa hiyo nafikiri, hizi hizi hatua ambazo kama Marekani na Israeli wamezichukua ni hofu ambazo zimeingia zime, zime katika katika katika masuala yao na mipangilio yao ya usalama katika area ya pale, kwamba hawajui ni kitu gani chingine ambacho kitaingilia, ikiwemo kwamba kuna uwezekano kwamba waweza wakadhurika kwa njia moja ama nyingine, na nafikiri hii ndio inaweza ikaeleza hatua ambazo wamezichukua kwa wakati wa sasa. Rais mteule Donald Trump uh, yeye anaendelea kuzungumza kwamba haoni sababu yoyote ya Marekani kuendelea kuhusika huko Siria uh, wakati Marekani na wanajeshi karibu mia tisa huko. Lakini baadhi ya wataalamu wa masuala ya kijeshi hapa Marekani ni kama vile hawakubaliani na Donald Trump. Wanasema Marekani lazima endelee kuwa huko sababu ISIS bado ni tishio kwa usalama wa Marekani. Je, unavyoona wewe? ICC bado ni tishio na ICC bado wana nguvu huko Siria na hawa viongozi wapya. Ili kuhakikisha kwamba Marekani wasiendelee kukaa huko Siria, Wata, watafanye nini? Ni sasa, nafikiri hayo ni masuala mengi ambayo yamechanganyika katika upande wa sera, upande wa usalama na upande wa vitisho. Kwa hiyo kwa Marekani ni swala la sera, ni kwamba je, wataka kujijumuisha kimataifa ki katika masuala ya usalama na ikiwa hilo ndo, ndio jibu, jibu lao ndio kwamba ni ndio kama vile la Rais Biden wa wakati wa sasa ambao mwelekeo wake ni wa globalist, basi itabidi wajihusishe, lakini ikiwa ni la, itabidi waondoe uh, wanajeshi wao katika sehemu kama vile, kwa nchi za pale kujihusisha na mashambulizi dhidi ya ya pengine vifaa ama wanajeshi wa Marekani na wanajeshi wa sehemu zingine za ulimwengu, itategemea na vile wanavyoona kama ni kuwepo kwa wanajeshi wale ni tisho kwa wao mala, na vile vile wao kuendeleza sera za kivita kwa nchi za nje nje ya nchi yao itategemea kwamba wanavyoona kwamba, je, kufanya kitendo ama uamuzi kama huo utawafanya wao wawe salama ama utawazidishia nini katika uh, sera zao za za utawala. Kwa hiyo nafikiri itakuwa ni mambo ya mambo ambayo kwa sasa hayawezi kufahamika mpaka kwa siku za mbeleni ni kama vile vile tukiangalia katika sehemu kama ya Afghanistan kwamba hawa Taliban waliporudi tulite uh, wengi walitegemea kwamba wataendelea na sera zao za zamani zile kabla ya kuondolewa kwenye mamlakani, lakini tumeona hali iliyoko ya halisi ni tofauti na vile kwamba watu wengi walivyotarajia. Kwa hiyo hawa pia walioingia katika utawala itategemea uh, kwamba je, wataangalia nchi za kigeni kwamba ni tisho katika utawala wao ama itakuwa ni marafiki ama ni watu ambao kwamba hawatawadhuru, na hiyo ndo itakaotengeneza sera yao ya kisalama kuendelea mbele. Serikali za nchi za Magharibi, Marekani, Ufaransa na Ujerumani zimepongeza kuondolewa madarakani kwa utawala wa Asad. Ujerumani na Ufaransa zimesema ziko tayari kushirikiana na watawala wapya wa Siria. Je, watawala wapya wa Siria wanatakiwa kufanya nini ili kuaminiwa na serikali hizo za magharibi? Kuna kitu kimoja kikubwa cha msingi, cha kwanza ni kuwa kuweka uh, human rights, haki, haki za wanadamu katika nchi yao zi, zi, zi, zirejeshwe, kwamba watu wana uhuru wa kuabudu, kwa sababu yako makundi ya, ya imani ya madogo kama yale ya kikundi ya, ya cha Rais Bashad Al Assad aliyeondoka watu wale wasi, wasidhulumiwe pia, watu waruhusiwe kuwaotoa maoni yao ya kisiasa, lakini kikubwa zaidi ni kuwe na usalama ndani ya nchi ili iwezeshe wale waliokimbia katika nchi ambao wengi wao walikimbia Europe waweze kuregea katika nchi yao na waishi kama kawaida, kwa sababu hiyo itapunguza pia ile kasi ama presha shinikizo lililoko la wakimbizi katika katika Europe, lakini kikubwa zaidi kuwe na usalama ndani ya nchi wa watu waweze kuishi kwa amani na wakiwa na haki za kibinadamu. Kuwe na siasa ambazo kwamba ni za zisizokuwa na vitisho vya kwa majirani wao, na hilo ndo nafikiri litakokuwa jambo kubwa litakowezesha nchi za Ulaya ikiwemo Marekani pia katika kuregesha hali za uhusiano baina yao na Syria siku za mbele. Huyu kiongozi wa waasi amesema watatoa majina au watatangaza majina ya watu wa walikuwa katika serikali ya Assad ambao walihusika wali katika vitendo vya kuwanyanyasa au vitendo mauaji, uhalifu wa kivita, na wakati kunazungumziwa kuandaa serikali ya mpito, je, hapa kawaida, wanapokuja watawala wapya si nakuwa ni vyema kuwe na maridhiano, wakianza kuwafuatilia watu ambao walikuwa katika serikali ya Assad, hii kwako, unaona sinaweza kukwamisha maridhiano na serikali ya mpito? Nafikiri kuna kuna kuna kuna, kuna masuala mawili. Kuna masuala ya kuwajibisha watu ambao kwamba pengine wamefanya vitendo vya visu visivyokuwa vya kibinadamu, na kuna hali pia ya kuridhiana. Nafikiri hii yote, njia zote mbili zinaweza zikafuatiwa kwa wakati moja kwa moja. Lakini ishara ya inaonyesha kwamba kutakuwa na baadhi ya watu ambao watafanya nao kazi ni kubadilishana utawala. Yule aliyekuwa waziri mkuu wakati wa uh, Bashar al-Assad akuondoka, alikaa pale pale na akajitolea na kutoa kauli yake kwamba atawasaidia katika handover uh, utawala katika waongozi wapya. Na kwa vile kwa wakati wa sasa kuna hamasa nyingi, kuna, uh, kuna wasiwasi mwingi na kuna chuki nyingi Lazima atumie maneno ambayo kwamba itawaridhisha makundi mbalimbali mbali. Lakini kihalisia ikija wakati wa utawala, nafikiri kutakuwa na mbinu nyingi sana ambazo zinaweza zikatumika, na wengi ambao kwamba pengine watakotajwa ili kuwajibishwa kutokana na vitendo vyao vibaya walivyofanya, kwa wakati wa sasa watakuwa washaondoka nje nchi, na wale ambao kwamba wataridhiana, wale pengine waliokuwa wakifanya kazi katika taasisi za serikali ambao walikuwa na majukumu katika ukuta, ukuta, kutawala lakini hawakufanya ubaya wowote na nafikiri watu kama hao sidhani kama wataondoka ndani ya nchi na sidhani kama wataweza kudhurika. Amini Mwidau, unadhani watawala wapya wataomba Asad awajibishwe kutokana na tuhuma za uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu dhidi yake? Nafikiri itakuwa vigumu sana Russia kumwajibisha kwa njia moja wala nyingine na na kutokana na uhusiano pia mzuri ulioko baina ya uh, Putin na rais wa Marekani anaingia Donald Trump, sidhani kwamba hilo litakuwa ni swala ambalo limepewa kipaumbele katika utawala unaokuja, na haswa haswa katika kauli nyingi alizozungumza Donald Trump kwamba uh, Syria iwachiliwe iendelee na hali yake ye, ye wao wenyewe bila kuingiliwa na mtu mwingine. Kwa hiyo nafikiria hakuna amu wakati wa sasa wa watu kujihusisha zaidi na Assad, lakini ulimwengu na serikali mbalimbali zishafurahika kwamba ameondoka, na nafikiri umuhimu zaidi ni ku, ku kustabilize ama kuhakikisha kwamba hali ndani ya nchi imetulia, na wa hali ya wakimbizi waliokwenda nchi za nje wamerudi katika nchini mwao, na wa zaidi wananchi wamesaidiwa katika, wa wa katika kuendeleza maisha yao kuweza kwenda mbele. Pengine siku za mbeleni huko kukiwa kuna utulivu wa kutosha, hilo swala la hasad linaweza likafuatiliwa, lakini silioni kwamba ni kwa swala muhimu kwa wakati wa sasa. Ni Amini Mwidau akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Toronto, Canada. Kufikia hapa, tunakamilisha Kwa Undani. Patrick Nduimana na mwelekezi wa kipindi Fiona Wamai, kwa pamoja tuna waageni tukiwatakia usiku mwema.