cidi wadin dabyaaqadii sanadkii laba kun iyo laba iyo labaatan Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 12 na nusu jioni huko Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa 5 na nusu asubuhi. Haujambo jambo, msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Mimi ni mkamiti Kibayasi, mimi ni Kenneth Bwire. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Jumanne Desemba 10 mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu ya shirika ikiwemo Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, Redio Ngoma ya Amani mjini Fizi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Unaweza tusikiliza pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Baadhi ya ripoti tulizonazo, watetezi wa haki za binadamu Tanzania wanaeleza wasiwasi wao juu ya kuzorota kwa utekelezaji wa haki za binadamu, wakidai kumekuwepo na ukosefu wa uwajibikaji, matumizi mabaya ya mamlaka na vyombo vya dola. Tumeshuhudia matukio mengi pia haki za binadamu kuvunjwa, watu kutekwa na kupatikana wakiwa wamefariki, wengine kutekwa na kupatikana wakiwa mauchuchi hawajitambui. inini ya haki za binadamu kwa miaka ya hivi karibuni au kwa mwaka huu tumezidi kushuka sana sana sana. Mahakama ya katiba nchini Zambia imesema rais wa zamani Edgar Lungu hataruhusiwa kugombea muhula mwingine wa urais baada ya kutangaza mwaka uliopita kuwa hatarudi tena katika ulingo wa siasa ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika matangazo yetu ambayo yanachukua dakika 30, lakini kwanza, Kenneth Bwire anakusomea habari za kimataifa. Mahakama ya kijeshi nchini Uganda imeahirisha kesi dhidi ya mwanasiasa wa upinzani Kiza Besigye hadi mwaka ujao baada ya wakili anayeongoza kundi la mawakili wanaomtetea kunyimwa kibali cha kufanya kazi nchini Uganda. Wakili wa Besije, Martha Karua ambaye ni mwanasiasa na wakili nchini Kenya, amenyimwa kibali cha kumuakilisha Besije mahakamani. Mahakama ya kijeshi imeamua leo Jumanne kwamba Besije na mwenzake Haji Lutela Kamlegeya, ambaye anazuiliwa naye, wataendelea kuzuiliwa hadi Januari 7 mwaka 2025, wakati kesi hiyo itakaposikilizwa tena. Besiji alikamatwa Kenya na kurudisha Uganda katika mazingira yenye utata na kufunguliwa mashtaka ya kumiliki bastola na risasi kadhaa. Upande wa mashtaka unadai kwamba Besiji ana njama za kupindua serikali ya Uganda. Utawala wa Rais Yoweri Museveni umekuwa ukiwakamata na kuwazuilia wanasiasa wa upinzani katika miezi ya hivi karibuni. Polisi jijini Nairobi nchini Kenya wamewatawanya waandamani wametawanya maandamano ya amani ya kupinga mauaji ya wanawake katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya haki za kibinadamu. Polisi walishika doria katika sehemu za Nairobi mapema kabla ya maandamano ambayo yalikuwa yamepangwa kufanyika katika sehemu tofauti za Kenya kupinga dhuluma dhidi ya wanawake ambao zimekuwa zikiongezeka. Polisi wametumia gesi ya, ya kutoa machozi dhidi ya kundi moja dogo la wanawake waliokusanyika katikati mwa Nairobi, ambako kulishuhudiwa maandamano ya kuipinga serikali mapema mwaka huu. Makundi ya kutetea haki za kiraia yamesema watu kadhaa wamekamatwa. Mamia ya waandamanaji walikusanyika nje ya bunge leo adhuhuri, wakipaaza sauti zenye ujumbe kwamba aibu kwa bunge na kwamba kuna haja ya vijana wanaume nchini humo kufunzwa adhabu. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amefika mahakamani hii leo kwa mara ya kwanza katika kesi dhidi yake inayohusiana na ufisadi. Amesema anaandamwa na sera batili za kiusalama. Netanyahu mwenye umri wa miaka 75 ni waziri mkuu wa kwanza aliye madarakani na kukabiliwa na makosa ya uhalifu nchini Israel. Amefika mahakamani wakati Israeli inapigana na makundi ya wanamgambo ya Hamas katika Gaza na wanamgambo wa Hezbollah nchini Lebanon. Israeli pia inakabiliwa na tishio la kiusalama kutoka Siria. Alifunguliwa mashtaka mwaka elfu mbili kumi na tisa na mahakama iliamua wiki iliyopita kwamba ni lazima afike mahakamani mara tatu kila wiki ili kuhojiwa, hatua inayompa kazi ngumu namna ya kuhudhuria vikao vya mahakama na kuhudhuria vikao kupanga vita katika wizara ya ulinzi. Mahakama ya katiba nchini Zambia imeeleza leo Jumanne kwamba rais wa zamani nchini humo Edgar Lungu hataruhusiwa kugombea muhula mwingine wa urais baada ya kutangaza mwaka jana kuwa atarudi tena katika ulingo wa siasa. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Mahakama ya juu zaidi nchini Zambia iliamua kuwa muhula wa kwanza wa Lungu, ambapo alihudumu kuanzia mwaka 2015 hadi 2016 baada ya kifo cha rais wa wakati huo Michael Sata kilihesabiwa kama muhula kamili. Muhula wake wa pili ulikuwa kuanzia Septemba 2016 hadi Agosti 2021, na baada ya hapo alipoteza kiti cha urais ambacho kilichukuliwa na Hakainde Hichilema, mgombea wa chama cha United Party for National katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2021. Nakubali hukumu hii, ninaikubali sio kwa njia ya kujiuzulu, lakini kwa ajili ya kupata suluhisho, Lungu aliandika katika chapisho kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook baada ya uamuzi huo. Makundi ya kutetea haki za kiraia yanasema Lungu kutoka chama cha Patriotic Front PF atakuwa mpinzani mkubwa kwa Hichilema katika uchaguzi ujao wa urais unaotarajiwa kufanyika mwaka 2026. Lungu anasema kwa sasa ataandaa plani B, mpango wa ziada lakini hakutoa maelezo ya kina kuhusu mpango huo utajumuisha nini. Katiba inamfanya kiongozi wa kwanza kutostahili kushiriki katika uchaguzi wowote ujao kama mgombea wa urais, hukumu hiyo ilieleza, na kuongeza kwamba Lungu alichaguliwa mara mbili na ameshika madaraka katika mihula miwili. Unasikiliza habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOM. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Siria Gar Pederson amesema leo Jumanne kwamba mtihani mkubwa na muhimu unaoikumba Siria kwa sasa ni hali ya baadaye baada ya kuanguka kwa utawala wa Bashar al Asad. Amesema kazi ngumu ni namna ya kupanga upya utawala wa Siria na utekelezaji mpito wa kisiasa. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Geneva, Pederson amesema kwamba Siria inahitaji maandalizi ya kweli na muhimu ya kupata mabadiliko mapya yanayojumulisha watu wote wa Siria. Pederson amesema mchakato kama huo utatoa fursa ya kuondoa vikwazo vya kimataifa na kurudi nyumbani wakimbizi wa, wa Siria. Ameonya kwamba iwapo hilo halitafanyika, Siria ipo katika hatari kubwa ya kuingia katika vita vipya. Kamanda wa waasi wa Siria Ahmad al Sharah, ambaye anajulikana kama Abu Muhamad al Golani, ameahidi kutoa majina ya maafisa wa ngazi wa juu waliokuwa katika utawala wa rais Bashar al Assad walioshiriki katika kuwatesa watu wa Siria. Maafisa wa afya wa Palestina wamesema leo Jumanne kwamba mashambulizi ya anga ya Israeli yameua watu 25 katika ukanda wa Gaza. Wamesema makombora yamepiga jengo la ghorofa kadhaa Beit Hanun, kaskazini mwa Gaza, na wengi wa waliouawa ni watu wa familia moja. Shambulizi hilo linajiri baada ya waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kusema kwamba kuna fursa nyingine iliyo tayari ya kufikia makubaliano na mgambo wa Hamas ya kuachilia huru mateka waliokamatwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu wakati Hamas walishambulia Israel. Netanyahu amesema kwamba hatua hiyo inajiri baada ya Hamas kujikuta kuwa wametengwa kutokana na mashambulizi ya jeshi la Israel dhidi ya wanamgambo wa Hezbollah ambao ni washirika wa Hamas nchini Lebanon, pamoja na kuanguka kwa utawala wa Bashar al Asad nchini Siria. Hamas waliwaweka nyara watu 250 wakati waliposhambulia Israeli Oktoba 7 mwaka 2023, ambapo pia waliwaua watu 1200. Inaaminika kwamba karibu mateka 100 bado wanazuiliwa na Hamas katika Gaza na theluthi moja wanaaminika wamefariki. Wizara ya afya ya Palestina imesema karibu wapalestina Palestina 48,800 wamefariki kutokana na, kutoka na mashambulizi ya Israel katika Gaza na Umoja wa Mataifa umesema kwamba wanawake na wasichana wanapitia hali ngumu sana nchini Afghanistan kutokana na ukiukwaji mkubwa na hatari wa haki za kibinadamu. Umoja wa Mataifa umesema hali hiyo inatokana na jumuiya ya kimataifa kukosa kutekeleza wajibu wake dhidi ya viongozi wa Taliban. Mkuu wa mpango wa msaada wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Afghanistan, Rosa Otubaeva amesema kwamba mamlaka lazima yawe na uwajibikaji, maana kwamba viongozi wa Taliban wanastahili kuwajibika. Serikali ya Taliban ambayo haitambuliwi rasmi kimataifa imepiga marufuku wanawake kujihusisha na shughuli za kila siku hasa katika sehemu za umma. Wasichana wamepigwa marufuku kwenda shule zaidi ya darasa la sita. Wanawake hawaruhusiwi kuajiriwa isipokuwa katika baadhi ya sekta kama afya, polisi na uhamiaji. Hawaruhusiwi vilevile kusafiri bila ya kuwa na bwana zao. Unaendelea kusikiliza habari kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Wakati dunia inaadhimisha siku ya haki za binadamu Leo Disemba kumi, huko nchini Tanzania watetezi wa haki za binadamu wanaeleza wasiwasi juu ya kuzorota kwa utekelezaji wa haki za binadamu wakisema, kumekuwa na ukosefu wa uwajibikaji na matumizi mabaya ya mamlaka na vyombo vya dola. Hivyo wameitaka serikali nchini humo kuchukua hatua madhubuti kuimarisha ulinzi wa haki za binadamu kupitia mabadiliko ya katiba na uwajibikaji wa vyombo vya dola. Huyu hapa Amri Ramadhani kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Watetezi wa haki za binadamu wamesema nchini Tanzania pamekuwa na changamoto ya ukosefu wa uwajibikaji, mifumo dhaifu ya kusimamia haki za binadamu pamoja na mazingira ya kisiasa yenye mivutano mikubwa, hali inayopelekea kuwepo kwa utekelezaji duni wa haki za binadamu. Wakili Maduhu William kutoka Dar es Salaam amesema kwa kipindi cha hivi karibuni Tanzania imeshuhudia matukio mengi ya uvunjifu wa haki za binadamu, ikiwa ni pamoja na vitendo vya utekaji na mauaji, hali inayoonyesha kushuka kwa ulindaji wa haki za binadamu. Tumeshuhudia matukio mengi pia, haki za binadamu kuvunjwa, watu kutekwa na kupatikana wakiwa wamefariki, wengine kutekwa na kupatikana wakiwa mauchuchi. Hawajitambui thamani ya haki za binadamu. Kwa miaka ya hivi karibuni au kwa mwaka huu tumezidi kushuka sana sana sana ukilinganisha na kipindi ambacho mheshimiwa Rais Samia alikuwa anaingia madarakani, alionyesha nia ya wazi wazi ya kuwaruhusu wananchi kutoa maoni, kujieleza bila kuwa na hofu yoyote. Lakini sasa yale mambo ya nyuma sana yanaweza kurejea kwa kasi kubwa sana. watetezi za binadamu wanasema upungufu wa utekelezaji wa haki za binadamu nchini Tanzania unatokana na changamoto zinazojitokeza hasa kwenye uwanja wa siasa na matumizi ya nguvu na mamlaka ya jeshi la polisi, huku kukiwa na taarifa ya jeshi la polisi kuhusishwa na vitendo vya uvunjifu wa haki za binadamu. Wakili Tito Magoti kutoka Dar es Salaam amesema jeshi la polisi mara kadhaa limekuwa likihusishwa na uvunjifu wa haki za binadamu kutokana na jeshi hilo kufanya vitendo vilivyo kinyume na sheria ikiwemo ukamataji utaratibu utaratibuvyombo vya dola vinahusishwa kwa sababu kuna matukio ambayo watu wanajitambulisha ni polisi na polisi hawajafanya chochote kujitenga na hawa watu, kwa sababu hata wao wanyaka tofautitofauti, tunaona wakiwakamata watu bila kufata utaratibu, na kama isingekuwa kelele, watu kupiga kelele, basi baadhi ya watu tusingekuwa nao. Kwa hiyo polisi wana katika hili na pengine wanahitaji kubadilika. Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu wakil Anahenga amesema serikali inapaswa kuunda tume maalum itakefua kufuatilia utendaji kazi wa jeshi la polisi ili kuhakikisha halikiuki haki za binadamu, pamoja na kutengenezwa kwa katiba itakayosaidia kuitenganisha mihimili ya dola isiingiliane. Vile tuwe na tume maalumu, inaweza ikawa tume, inaweza ikawa ni chombo cha kusimamia utendaji kazi wa vyombo vya dola, hasa polisi na vyombo vingine. Lakini vile vile tunapaswa tuwe na katiba ambayo inawasimamia mihimili ya dola iwe tofauti, yaani muhimili wa serikali usiingilie bunge na bunge usiingilie mahakama na vinginevyo. Kauli mbiu ya mwaka 2024 inasema haki zetu mustakabali wetu sasa hivi, ikisisitiza umuhimu wa sasa kama wakati wa kuchukua hatua za dhati ili kuhakikisha haki zinafuatwa na kuheshimiwa kwa ajili ya maendeleo ya kijamii, kisiasa na kiuchumi kwa vizazi vya sasa na vijavyo. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. na wakati ambapo Umoja wa Mataifa unasema kauli mbiu ya siku ya haki za binadamu 2024 ni haki zetu, mustakabali wetu kwa wakati huu, ikibainisha ni njia ya ufumbuzi na jukumu muhimu kama nguvu ya kuzuia na kuleta mabadiliko yenye neema, nimezungumza na mwanaharakati wa haki za binadamu Matias Chipeta wa shirika la Haki Africa nchini Kenya, na kwanza nikamuuliza hali ikoje? nchini humo katika siku hii ya maadhimisho ya haki za binadamu mwaka huu kumekuwa na uh, zile shamra shamra zilipungua kwa sababu ya zile visa vya ukiukaji wa haki za kibinadamu. Tukiangalia uh, zile kesi ambazo zimeongezeka katika kesi za femicide, ukiangalia masuala ya watu kupotea kiholela na wengine kuuliwa katika zile tunaziita demonstration So imekuwa si mwaka ambao wa kawaida, imekuwa tu ni mwaka wa huzuni, na umeona leo sherehe zilikuwa barabarani, watu wakifanya maandamano kushinikiza serikali kuzungumzia masuala ya watu wakina mama kuuliwa ama vijana kupotea. Kwa hivyo imekuwa tu ni shikani Shika mshike katika demonstrations zile ambazo zimefanywa leo. Hatua gani mbadala unadhani zinapaswa kuchukuliwa na kuzingatiwa ili kuweza uh, kusitisha au uh, kupunguza visa hivi vya watu kupotea <coughs> watu kuwa wakiholela, na hasa unyanyasaji mwingine unaowahusu wanawake na watoto. Ni wakati sasa serikali iingilie kati, na tumeona zile, Kenya kuna ile inaitwa nyumba kumi iko wazee wa mitaa iko polisi iko machifu, lakini visa vingi vya ukiukaji wa haki za kibinadamu vimewapita. Ee, ukiangalia vile kama kisa cha Shakahola ambapo waumini walikufa, ukiangalia kisa cha Kware ambayo wanawake waliuliwa walipatikana wamekatwa mara mbili, ukiangalia vile visa vya watu ambao wanapotea kiholela katika maandamano, vijana kuchukuliwa manyumbani na kupotezwa na wengine kutupwa katika bahari ama kutupwa katika maziwa, ni jambo ambalo linatutamausha sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu. Unadhani kuna elimu ya kutosha mashinani kwenye nyumba kumi na machifu kuhusiana na mustakbali mzima wa haki za binadamu? Elimu ya kutosha kuhusiana na masuala ya uh, haki za kibinadamu iko. Uh, sheria za kutosha ziko lakini sasa ule utendakazi ama kuhakikisha kwamba sheria hizi zinafuatwa ndiyo shinikizo ambavyo tunasukuma serikali, ili iweze kusaidia tuweze kuzuia uh, wakinamama kuuliwa kiholela na vijana kufa katika maswala kama ya maandamano. Sasa kama elimu ipo, sheria zipo, wapi unadhani pameenda kombo katika kutekeleza suala hili, na nani wa kulaumiwa? nafikiri ulegevu uko zaidi kwa serikali, kwa sababu wao ndio wana jukumu la security haswa serikali kuu. Kwa hivyo ni wakaze kamba na kuweza kuhakikisha ya kwamba visa vya aina hii havipuuzwi. Mtu anapokuja kuripoti eh, kisa cha kijinsia, hawezi tu kutritiwa ama kuwa, ku- kuangaliwa tu kama jambo la kupuuzwa. Ni Matias Shipeta kutoka shirika la Haki Afrika linalofuatilia masuala ya haki za binadamu huko nchini Kenya. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, baadhi ya mashirika ya kutetea haki za binadamu yanaelezea hofu kufuatia matukio kadhaa ya ukiukaji wa haki za binadamu yanayoendelea nchini humo, na hivyo yanaitaka serikali ya Kongo kuwajibika. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Shans ametuandalia ripoti hii. Kwa fursa ya siku hii, mashirika ya utetezi wa haki za binadamu yanashutumu hali ya kutoadhibiwa wahalifu wa ukiukaji wa haki za binadamu na hasa uhalifu uliotendewa dhidi ya watetezi wa haki za binadamu na waandishi wa habari. Jonathan Magoma ni kiongozi husika na mipango ya shirika la utetezi wa haki za binadamu linaloitwa ushirikiano ajili ya ulinzi jumuishi kwa kifupi PPEI. Akiwa mjini Bukavu, kumekuwa ongezeko kwa sababu tumeweza kuozesha visa mia mbili makumi matano na saba tokea Januari, hadi leo uh, ila kwa mwaka ambao uliopita kulikuwa visa mia moja makumi tano na sita, kusema kwamba kumeongezeka asilimia 165. Hawa ni watetezi wa haki za binadamu pamoja na waandishi wa habari. Wengi kati yao wamefungwa, wamepigwa, wameuawa, wengine wamefungwa kwenye gereza na hata wengine wakishitiwa kuuawa. Kila leo watetezi wakishatishiwa, uh, ama waki, waki, haki zao ziki kunyang'anyiwa tunakuta kwamba sasa jamii nzima pia itaonewa sana. Kinachowapa hofu watetezi wa, wa haki za binadamu nchini Kongo ni hasa hatua ya serikali ya Kongo iliyotangazwa tangu Machi mwaka huu kwamba Kongo inarejesha tena utekelezaji wa adhabu ya kifo uliosimamishwa tangu mnamo mwaka elfu mbili na tatu. Kama anavyoendelea kueleza Jonathan Magoma, sheria zetu hazitumiki sawasawa, ili kwamba wakikisha kwamba mtu huyu kabisa kabisa anastahili kuuawa kwa kosa ambazo wamezifanya watetezi wa haki za binadamu, inaweza fikia kwamba government inataka kwamba itifanzie mambo mabaya, na kwa hiyo anasema heti mimi ndahukumiwa kwa kifo, na kweli ni kwamba sikufanya kitu chochote kile. Kwa hiyo, sisi tunaogopa sana. Waziri wa Sheria nchini Kongo Constant Mutamba siku hizi amezidi kuwapa kwamba hukumu ya kifo itatekelezwa haswa kwa wote watakaohusika na kuvuruga hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Constant Mutamba amesema, tutatekeleza hukumu ya kifo. Maana Biblia inasema, yeye auae kwa upanga ni lazima aangamie kwa upanga. Pia watetezi wa haki za binadamu wanalaani kuendelea kwa unyenyesaji wa kingono na kijinsia licha ya juhudi inazofanywa na serikali ya Kongo. Wanasema ni wanawake na watoto ambao wameathiriwa zaidi na ukiukaji huu, haswa katika maeneo yenye mizozo ya kivita ambapo ubakaji unachukuliwa kuwa kama silaha ya vita, lakini pia katika kambi za wakimbizi. Venancy Bisimwa ni mwanachama wa mtandao wa wanawake husika na utetezi wa haki na amani kwa kifupi RFDP, anasema vita vimechangia pakubwa kuharibu mambo iyetuko tunaishai kukuwa vile tangu mwaka elfu moja makumi kenda na mbili tunagombanisha hiyo sasa, tulikia kukuta ujeuri na tukuta tena ingine ilikuwa ujeuri ilikuwa kuletwa na vita. Mwaka huu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilichaguliwa katika Baraza la Haki za Kibinadamu la Umoja wa Mataifa. Mitima de la Chance, Sauti ya America, Bukavu. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia kutengwa kwa familia na wasichana wanaopata mimba za mapema huko nchini Kenya. Kumepelekea wengi wao kupata kiwewe cha uzazi na mara nyingi ikiwa ni msongo wa mawazo. Japo uhamasisho unazidi kutolewa nchini humo kuhusiana na mimba za mapema, wasichana wanaopata mimba hizi bado wanazidi kupata wakati mgumu kukubaliwa na familia zao. Baadhi waliozungumza na VOA wanasema mara si moja walijaribu kujitoa uhai kutokana na ukatili wa maneno kutoka kwa wazazi wao. Zeinab Said ametuandalia makala haya <laughs> ni katika kituo cha ushirika mtaani Kibera, Nairobi na kutana na kundi la kinamama wachanga. Wengi wao hapa walipata ujauzito kabla yao kuhitimu miaka ishirini kila siku ya Alhamisi wao huja hapa kupata ushauri na saa kutoka kwa wahudumu mbalimbali wa afya. Miongoni mwao ni Evelyn Akinyi. Mwanaye ana umri wa miezi mitano, alipata ujauzito akiwa na umri wa miaka kumi na nane, ujauzito ambao ulikuwa chanzo cha masaibu yake kama huyu mtu nchezeeia nzima na sina mapakuenda Make alimfukuza nyumbani. Barabara kupitia ushauri na saa kutoka kituo hiki, sasa ameanza kuyakubali maisha yake mapya. Hadithi ni sawia na Dina Moraa. Ujio mwanawe wa kiume mwenye umri wa miezi miwili sasa ulipelekea mamake kukatiza mazungumzo naye. Eh, mamangu kwanza alikuwa kidogo hata kunioa, lakini kila siku lazima kulikuwa na kugombana. Kila siku asubuhi juu anakienda kazi, akirudi pata kila kitu imefanywa, anagombana tu. Kuna kitu alikuwa nana kitu mzuri, ni kujikaza kujipea tu moya, sipokuwa na moya. Mashirika mbalimbali ya kijamii yamekuwa yakiendeleza mazungumzo kwa wazazi kwa lengo la kupunguza uhasama baina ya wazazi na wasichana wanaopata mimba za mapema. Tom Wakech ni msimamizi katika kituo cha jamii cha ushirika mtaani Kibra. Kitu tunafanya kama ushirika, uh, health center, tuko na program ambaye tunawafunza jinsi ya kujikubali. Sio mara moja, sio mara mbili. Tumepata wale ambao wanakuja wanasema wanataka kuwavia mimba, ukiuliza unasikia mara yule ambaye alimpea mimba ameruka ama wazazi wamemkataa. Wengine wameavia, wame, wame ikawa sawa, wengine wamejaribu wamekufa. Na sehemu zile zi, uh, watu wana mapato ya chini, kama hapa Kibera, pahali watu wengi hawana kazi ama na wale ambao wana kazi mapato iko chini sana, hiyo shida inakuwa zaidi. juhudi hizi zimeanza kuzaa matunda. Baadhi ya wazazi wameanza kubadili mtizamo. Kwa majina, naitwa David Okemo. Okay, naishi hapa Kiandaa Kipira. Mimi kama mzazi, ni chukumu letu umshike huyu msichana umwelemishe na umwelezee umuhimu wa hii mtoto amelete hapa duniani, asimwache aangamie. Kuna wengine wanaleta duruma kwa msichana mdogo sana sana. Wale tunasomeza akisaa kuwa shuleni na ameshika mimba. Mtoto kama ameshashika mimba, ni ili mzuri msasi wote wakuwe pamoja, wasaidiane. Kusaa mtoto sio mwisho wa masomo yake, ama sio mwisho wa kuishi mtoto, japo ni... anahakiki changamoto hizi Milcent Mwajuma ambaye ni daktari wa kisaikolojia na ushauri na saha miongoni mwa kinamama wanaojifungua anasema, Japo hatua kadhaa zimepigwa katika kuzingatia afya ya kinamama wanapojifungua, changamoto inasaidia katika familia zenye kipato cha chini. Watu wa kwanza wa kumsaidia ni wale familia ambao wa karibu, muhimu sana, au kumsaidia kwa kumpeleka hospitali, kwa kumsaidia financial support, kwa kumsaidia pia kwa ku make environment ikuwe very friendly, asije akapata hizo stresses zenye zinampredispose into getting a maternal trauma. Mwajuma anasema takwimu zinaonyesha wanawake wanaopata mfadhaiko wakati wa safari yao ya uzazi, wengi wao hukosa kuwaonyesha wanawao upendo. Maternal trauma ina inform pia health ya mtoto na vile mtoto atakavyoangaliwa, kwa sababu mara nyingi mama hakui mama ajiangalie peke yake, anaangalia watoto wengine na anaangalia familia. So hu mama akija apate shida, inamaanisha familia nzima kidogo inarudi nyuma. Lazima pia awareness ikuwe created, watu kuangalia wamama, kuwashughulikia, na lazima pia wamama wajiangalie vizuri kabisa, wajue kila wakati anaposhika mimba anakuwa risk of a lot of things. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, takriban wasichana milioni 21 walio kati ya umri wa miaka 15 na 19 hupata mimba za mapema. Umri huu pia uko katika hatari ya kupata matatizo ya kiakili ikiwemo msongo wa mawazo au wasiwasi wasi baada ya kujifungua, kutokana na changamoto za uzazi au unyanyapaa. Nikiripotia VOA kutoka Nairobi, Kenya, mimi ni Zainab Said. Kabla ya kuondoka huu hapa muhutasari na ni kwamba mahakama ya kijeshi nchini Uganda imeahirisha kesi dhidi ya mwanasiasa opin wa upinzani Kiza Besije hadi mwaka ujao baada ya wakili anayeongoza kundi la mawakili wanaomtetea kunyimwa kibali cha kufanya kazi nchini Uganda. Polisi jijini Nairobi, Kenya wamewatawanya waandamanaji wa kupinga mauaji ya wanawake katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya haki za kibinadamu. Umoja wa Mataifa umesema kwamba wanawake na wasichana wanapitia hali ngumu sana nchini Afghanistan kutokana na ukiukwaji mkubwa na hatari za haki, ya haki za kibinadamu. Maafisa wa afya wa Palestina wamesema leo Jumanne kwamba mashambulizi ya anga ya Israeli yameua watu 25 katika ukanda wa Gaza. Wamesema makombora yamepiga jengo la ghorofa kadhaa Beit Hanon, kaskazini mwa Gaza, na wengi waliouawa ni watu wa familia moja. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Siria Geir Pedersen amesema leo Jumanne kwamba mtihani mkubwa na muhimu unayoikumba Siria kwa sasa ni hali ya baadaye baada ya kuanguka kwa utawala wa Bashar al-Assad na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amefika mahakamani hii leo kwa mara ya kwanza katika kesi dhidi yake inayohusiana na ufisadi. Amesema anaandamwa na sera batili za kiusalama. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka hapa Sauti Amerika, VOA Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezaji ni Aida Isa fundi mitambo alikuwa ni Patrick Dea imeshirikiana na, na Kennes Bwire. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Usikose kujiunga na mwenzetu Patrick Ndwimana katika kipindi cha kwa Undani hapo saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili kamili usiku kule Afrika ya Kati. Uwe na wakati mzuri.