Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunasikika kupitia redio Citizen nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 92.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na viji mambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Anayekusomea habari za dunia ni mimi Patrick Nduimana. Vituo vya kupigia kura katika uchaguzi wa rais na bunge nchini Ghana vimefunguliwa Jumamosi, katika uchaguzi ambao ni mtihani kwa taifa hilo la kidemokrasia ambalo ilitikiswa na machafuko mabaya na mapinduzi ya kijeshi katika miaka ya nyuma. Watu milioni 18.7 walijiandikisha kupiga kura katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi, inayokabiliwa na moja ya mizozo mibaya ya kiuchumi katika historia yake. Hata hivyo, wagombea wawili wakuu wametoa matumaini kidogo kwa ajili ya mabadiliko kwa taifa. Ghana iliwahi kuwa mfano mzuri wa demokrasia katika kanda hiyo, wakati ambapo mapinduzi ya kijeshi yalitishia demokrasia katika kanda ya Afrika Magharibi. Ghana imeendelea kuonekana kama nchi yenye utulivu wa kidemokrasia yenye historia ya kufanya uchaguzi wa amani. Iliwahi pia kuwa nchi yenye uchumi ulioimarika ikijivunia maendeleo yake ya uchumi, lakini katika miaka ya hivi karibuni nchi hiyo imekumbwa na mzozo mbayo wa kiuchumi, ikiwa ni pamoja na mfumko mkali wa bei na ukosefu wa ajira. Kiongozi wa kijeshi wa Burkina Faso Ijumaa alimfuta kazi waziri mkuu na kuvunja serikali, Kulingana na amri ya rais iliyotumwa kwa shirika la habari la AFP, waziri mkuu aliyefukuzwa aliongoza serikali tatu mfululizo akinusurika kila yanapofanyika mabadiliko ya baraza la mawaziri. Hakuna sababu iliyotolewa ya kumfuta kazi Apollinaire Joachim Kelem, ambaye aliteuliwa kuwa waziri mkuu mwezi Oktoba mwaka 2022 baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyomuweka madarakani capten Ibrahim Traore. Nchi hiyo ya Afrika Magharibi ilitumbukia katika ukosefu wa usalama kufuatia mapinduzi ya Januari, ya Januari mwaka 2022 ambapo Luteni Kanal Paul Henri Sandaogo Damiba alichukua madaraka. Watu 26 walifariki na wengine kadhaa kujeruhiwa siku ya Ijumaa katika ajali kati ya mabasi mawili madogo magharibi mwa Ivercost. Wizara ya uchukuzi ilisema ajali hiyo ya mabasi mawili ilitokea katika barabara ya Daloa Isia, ilisababisha vifo vya watu 26 Kumi kati yao waliungua na moto na ishirini na wanane kujeruhiwa. Umar Sako, mkurugenzi mkuu wa usafiri wa barabarani, alisema katika taarifa, timu ya wizara ilipelekwa kwenye eneo la tukio na uchunguzi umeanzishwa kujua sababu za ajali hiyo iliyoua watu wengi. Taarifa hiyo ilisema ajali mbaya za barabarani ni jambo la kawaida nchini Ivory Coast kutokana na hali mbovu ya baadhi ya barabara na magari na waendesha pikipiki ambao hawakupasi mtihani wa kuendesha pikipiki. Mwezi uliopita watu 20 walifariki katika mazingira kama hayo karibu na mji wa Ganoa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kwa kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Mashambulizi ya Israel huko Gaza yameua watu 20 Jumamosi, maafisa wa afya wamesema, huku Katari ikielezea matumaini ya kasi mpya katika juhudi za kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Hamas. Jeshi la Israel halikutoa maelezo mara moja juu ya mashambulizi hayo yaliyoripotiwa katika mji wa Gaza wa Rafa. Wanane kati ya waliouawa walikuwa raia, kulingana na wakazi, kulingana na wakazi na madaktari. Haikufahamika wazi ikiwa wengine waliouawa walikuwa wapiganaji. Waziri mkuu wa Katar ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje Sheikh Mohamed bin Abdurahman Altani amesema Katar imeanzisha mazungumzo na utawala ujao wa Trump kuhusu Gaza baada ya matumaini chanya ya kufufua mazungumzo ya sitisho la mapigano kufuatia uchaguzi wa Marekani. Chanzo kilicho karibu na Hezbolla Jumamosi kimesema kundi hilo lilipeleka wapiganaji elfu mbili nchini Siria, karibu na mpaka, huku mshirika wake Damascus akikabiliwa na mashambulizi ya waasi ambao wameteka miji mikubwa katika siku za hivi karibuni. Hezbollah ilipeleka wapiganaji elfu mbili katika eneo la Kusyar kulinda ngome zake huko na bado haijashiriki katika mapigano yoyote na waasi wa Siria, chanzo hicho kimeiambia AFP. Muungano wa waasi nchini Siria tayari umeteka miji miwili mikubwa ya Siria, Alepo huko kaskazini na Hama katikati mwa nchi. Jumamosi waasi walikuwa kwenye mlango wa mji muhimu wakati wa Homs. Kanisa la Notre Dame limefungua rasmi milango yake Jumamosi miaka mitano baada ya kanisa hilo kuteketezwa na moto, huku rais mteule wa marekani Donald Trump akiwa miongoni mwa viongozi wa dunia ambao wanashiriki hafla ya kufunguliwa tena kwa haraka kwa kanisa hilo, ikitolewa na rais Emmanuel Macron kama mfano wa ubunifu na ustahamilivu wa Ufaransa. Ufufuo wa Notre Dame mara tu baada ya moto wa 2019 ambao uliharibu paa zake unajiri katika wakati mgumu kwa nchi. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini muda mfupi tasikiliza kipindi cha maswali na majibu pamoja na vijimambo. tarejea tena baada ya kipindi hicho maswali na, na majibu. Asalamu as alaikum peno msikilizaji, popote pale ulipo, hujambo? Karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud, nikishirikiana kishirikiana hii leo na Kennes Bwire kuchambua barua zenu zinazoporomoka kwa wingi katika barua pepe na katika mtandao wa Facebook. Sasa Kennes, nani anayebahatika kutufungulia uwanja wiki hii? Asante sana sana Abdu Shakur Abud, anayetufungulia uwanja hii leo ni Abu Ali Costa anasema yupo soko kuu Majengo, Dodoma, Tanzania, na anaelekeza swali kwako, kwa Abdu Shakur Abudu. Kwanza anakusalimia shikamo, halafu anauliza ni nchi ngapi zipo ulimwenguni kwa sasa ambazo ni rasmi na zisizo rasmi, je, ni ngapi? Hapa Abdu Shakuru, mimi sijafahamu kwani anamaanisha nini akasema kwamba mataifa yaliyo rasmi na yasiyo rasmi, ama labda anazungumzia kwa mfano kama Palestina, Somaliland, ambayo hawatambuliwi. Wewe ndio ulibobea na maswali na majibu, hebu tuambie kama umemwelewa. Unajua, hata mimi mwanzo sikufahamu, lakini ulivyotaja Somaliland na Palestina ndipo ninafahamu kidogo. Hata hivyo nchi kama hizo ni chache kabisa. Ikiwa tutataja pia visiwa au maeneo yanayojitawala, kuna kama kumi, mfano Aruba Kurako na St Martin, maeneo yaliyoko bahari ya Karibin yako chini ya utawala wa Uholanzi, au makao guanshi huko Uchina na hiyo Somaliland uliotaja. Lakini pia kuna maeneo ambayo ya ngali chini ya utawala wa kikoloni au kujulikana kama majimbo ya ng'ambo ya Ufaransa, mfano Mayot huko Komoro ni jimbo rasmi la Ufaransa, lakini chini ya sheria za kimataifa ni sehemu ya visiwa vya Komoro au Reunion kisiwa katika bahari ya Hindi ni jimbo jingine la Ufaransa, lakini hakijapigania uhuru wake. Kwa hivyo ni eneo rasmi linalotawaliwa na Ufaransa. Kwa hivyo kuna maeneo kama hayo mengi kama ishirini hivi kote duniani, na hivyo Abu Lazba utabidi kutuandikia, kutuambia nini hasa unamaanisha rasmi na sio rasmi. Sawa kabisa. Hivyo basi, Abu Ali una mtihani, itabidi utuandikie, kutueleza zaidi. Sasa ninapiga hodi mjini Naivasha, Kenya, kwake wewe Orina Benard, unasema swali lako linaangazia swala la Raila Amolo Odinga kupumbazwa na Ruto kung'ang'ania kinyang'anyiro kiti cha nafasi ya mwenyekiti wa kiti cha au na njia ya busara kwa Ruto mwenyewe Odinga, hmm, na kama ni ndio, nani wa kufaidika zaidi kuliko mwingine? Inamaanisha kwamba siasa ya Odinga imeisha ama bado inamalizika zaidi? Ah, swali lake hili linaonekana ana mambo mengi hapa kenis. Inaonekana mpango huu wa Odinga kugombania nafasi hiyo ya mwenyekiti wa umoja wa Afrika unawatatanisha sana wa Kenya. Kwanza, Abdu Shakur Abud, sielewi kwa nini anasema kupumbazwa, Raila Odinga kupumbazwa na Ruto. Nadhani Raila Odinga amebobea katika siasa sio tu za Kenya pekee, lakini anafahamu mengi zaidi. Sasa ikija kupumbazwa hapa, nadhani ni semi zake za ndani lakini kwa, kwa maoni yangu ni kwamba Odinga anapoania hiyo nafasi inakuwa ni sifa kubwa kwa Kenya. Anapoania hiyo nafasi inakuwa ni matumaini kwamba Kenya inaweza ikatoa viongozi ambao wanaweza ongoza sio tu ndani ya Kenya lakini Afrika kwa jumla. Na ni nafasi ambayo imegombaniwa na watu tofauti katika nchi za Afrika. Kuna wale ambao tayari wamejiondoa kumuunga Odinga mkono ili aende akagombea nafasi hiyo. Endapo basi atashinda Odinga, itabidi ajiondoe katika siasa za moja kwa moja ndani ya Kenya. Anaweza akawa na ushawishi, lakini siasa za kwenda katika majukwaa, katika kampeni, huo muda hana, anakuwa anasaidia Afrika kwa jumla, yaani bara zima la Afrika na mikakati na utendakazi wa Afrika. Lakini endapo atashindwa, huenda akaamua kurudi ndani ya siasa za Kenya na kuendeleza siasa za Kenya. Lakini pia itiliwe maanani kwamba Odinga tunayemfahamu saizi, umri umekwenda, sio Odinga ambaye anaweza fukuzana kila kona ya Kenya akitafuta kura, ila labda wamtafutie kura, lakini kwa sasa siwapo katika ushirikiano na Ruto. Sasa siasa za Kenya zinabadilika, kuyachambua leo ya mwaka elfu mbili ishirini na saba? Aa, hizo ni ndoto, subiri mwaka huo ufike. Naam, kuna tetesi pia hapo mwanzoni kwamba Ruto amempendekeza Odinga ili kumwondoa kutoka siasa za ndani za nchi, lakini kama ulivyosema, umri wake unaweza kumtilia mashaka kuchaguliwa. Hapo Disemba 13 wagombea wa wanne wa nafasi ya mwenyekiti wa AU watakuwa kwenye mjadala Adis Ababa kutetea na kutoa hoja zao kwa ajili ya uchaguzi wa mwakani mwezi Februari. Wagombea ni Muhamed Ali Yusuf wa Jibuti, Raila Odinga wa Kenya, Richard Randria Mandrato wa Madagaskar na Anil Gayan wa Mauritius. Uchaguzi ukifanyika Februari mwaka 2025 wakati wa kikao cha 38 cha viongozi wa AU na wagombania hao wanatoka katika kanda ya Afrika Mashariki kwa sababu ni zamu ya kanda hiyo, na naibu atatokea nchi za Afrika Kaskazini: Morocco, Algeria, Misri na Tunisia. Kwa hivyo majina yako kama sita ya watu wanaogombania nafasi hiyo. Kwa hivyo kwa ufupi, hao ndio wanaogombania nafasi ya mwenyekiti na naibu mwenyekiti wa AU. Unaendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Hivi sasa zamu ni yako, Salum Nyoha wa Dar es Salaam, Tanzania. Swali lako kwako mtangazaji wa kipindi ni kwa nini Israeli inakaidi umoja wa Mataifa na mahakama ya ICC? Wana kitu gani kinawapa ujeuri? Inaweza kuwa Israeli haikaidi zaidi kuliko nchi nyingine, lakini si peke yake, au unasemaje, Abdu Shakur Abud? Ni kweli kabisa, na kama ulivyosema Israel inawezekana ina kaidi kwa nguvu zaidi kuliko nchi nyingine zote, hasa ukichukulia suala la Palestina, lakini inaungwa mkono mataifa mengine shirika, hasa Marekani na nchi za Ulaya. Hata hivyo, kuna mfano Rusia imekaidi amri za Umoja wa Mataifa kusitisha mapigano ya Ukraine, na rais Vladimir Putin anatafutwa na mahakama ya ICC, amekaidi na hatokwenda huko na hatosafiri ili asija akakamatwa. Kuna rais wa zamani wa Sudan Al Bashir, ameshtakiwa na ICC na serikali ya Khartoum imekataa kumpeleka huko The Hague. Kwa hivyo ukizungumzia kukaidi, mataifa yako mengi, lakini ni kweli Israel inaonekana imekaidi zaidi matakwa na maazimio ya Umoja wa Mataifa kuweza kuzungumzia swala la Palestina au kufanya mashambulizi yake na kadhalika. Hii inatokana hasa kwamba mashirika haya hayana vyombo vya kutekeleza maamuzi yanayochukuliwa, na hivyo nchi mbalimbali zina kaidi au zinaonyesha ujeuri kwa kiwango fulani, kwa kutegemea inaungwa mkono na nani katika umoja huo. Kama tulivyokuwa tukizungumza katika wakati wote, Umoja wa Mataifa hauna nguvu wa kufuatilia maazimio yanayopitishwa. Hata kutaka vita vya mashariki ya DRC kusitishwa, imekuwa ni vigumu. Kwa hivyo ni jambo ambalo, chombo linafuatilia linatoa maazimio lina laani, lakini zaidi ya hapo hakuna nguvu au wanasema shirika hilo au jumuia hiyo haina meno ya kutekeleza maazimio yake. Na sasa zamu ni yako, David Sechenga wa Wagumtu na dumu Muheza, Tanga, Tanzania. Unauliza ikiwa Israeli na Lebanoni zimekubaliana kusitisha mapigano, iweje tena Israeli kuishambulia Lebanoni au Israeli haikuridhishwa na hayo makubaliano? Hilo ni swala tete, kwa kwabud Nam, sadakta Kennes, ni swala tete. Hata Marekani na Ufaransa pamoja na jeshi la Lebanon na kikosi cha amani huko Lebanon cha Umoja wa Mataifa UNIFIL zimepewa jukumu la kufuatilia utekelezaji makubaliano. Zimeeleza pia wasiwasi wasi na hata kuionya Israel, lakini kulingana na habari rasmi ni kwamba wakuu wa Israel wameambia maafisa wa Ufaransa na Marekani ati wanashambulia vituo vya Hezbollah katika kutekeleza mkataba huo wa kuzuia Hezbollah kujimarisha, jambo ambalo wachambuzi wanasema haiwezekani. Wewe mhusika ukawa ni mfuatiliaji pia. Kwa upande wake Hezbollah inasema imeshambulia vituo v jeshi va Israel katika kujilinda na kutoa onyo kufuatia ukiukaji mara kadhaa wa makubaliano unaofanywa na Israel. Kwa hivyo kuna wengi wana wasiwasi kwamba makubaliano hayo yanaweza kuvunjika hasa tukiona kwamba mapigano yanaendelea huko Lebanon, Israel ikishambulia vituo mbalimbali mbali na hasa mapigano yanayozidi kuendelea huko Siria. Muda unakwenda mbio wa kipindi cha maswali na majibu. Hivi sasa ninasoma ujumbe wake, wimwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba, Tanzania. Unataka kujua historia ya makundi ya Hezbollah na Hamas, kwa nini waitwa wanamgambo wala sio wanajeshi? Mimi nadhani wanajeshi ni wale wa jeshi la taifa wanaovalia sare za taifa, walio na idhini ya taifa, walio na kamanda ambaye anaongozwa kamanda mkuu, rais wa nchi. Na wanamgambo ni kutokana na kundi lisilo la kiserikali, limeamua kuchukua silaha kwa masilahi yake masilahi fulani. Abdushakur Abud, naam, hujakosea kwani wanamgambo ni raia wanaopewa mafunzo ya kupigana, lakini sio kama wanajeshi wanaopewa mafunzo kuwa wanajeshi na kuwa katika vikosi mbalimbali vya jeshi la taifa. Wao wanapatiwa uledi maalum kuweza kuwa mahodari katika vita. Halafu wanajeshi ni watu wanaoandikishwa na serikali na kulipwa na kupewa mafunzo na jeshi la taifa. Wanamgambo wanaandikishwa na makundi ya kiraia au hata jeshi kupigania jambo fulani maalum. Mfano, kundi la M23 ni wanamgambo au waasi, nategemea unawachukulia kwa upande gani walioandikishwa kupigania haki za Watusi kama wanavyodai wenyewe Watusi huko DRC, na hivyo unakuta kwamba wanamgambo ni watu ambao wanaandikishwa, inaweza kuwa na jeshi la taifa kuwa tawi la kando kwenda kupigana kwa kitu fulani, au wanamgambo wanaoandikishwa na raia au makundi ya kiraia kutetea masilahi yao binafsi. Sasa, Steven Kikwale Uh, unamwandikia Abdu Shakur Abudu ukisema mkongwe wa VOA. Mkongwe manake nini, Abdu Shakur? na umekuwa ukimsikia tangu mwaka elfu mbili na tatu hadi leo. Hakika pongezi kwake na mimi nampa. Oh, ndio maana unaitwa mkongwe, yani mzee wa VOA. Ah, miaka mingi eh? Mbona ninavyofahamu yuko muda mrefu kabla ya hapo, lakini ndipo ulipomsikia. Sasa unauliza kwa nini baadhi ya uchaguzi hasa katika nchi za Afrika umekuwa na mambo yasiyo ya haki. Hili swali tumelizungumzia kwa muda mrefu, lakini mkongo wa VOA ulioitwa na Stehani Kikwale, kwa nini kwa kweli uwizi au uchaguzi unaotayarishwa vibaya imekuwa sugu katika hasa nchi za Afrika? Tumeshaeleza inatokana na kwamba wakuu au vyama vilivyopo madarakani havitaki kuondoka. Pili, tume ya uchaguzi inapendelea chama tawala au inachaguliwa na serikali, na hivyo bila shaka inafuata matakwa ya serikali, na mara nyingine huwa haijajitayarisha vilivyo, kwa sababu utakuta tume ya uchaguzi inachaguliwa muda mfupi kabla ya uchaguzi. Hakuna wakati wa kuagizia vombo na kadhalika, na haijajitayarisha vilivyo. Au vilevile kunatokea uzembe katika tume ya uchaguzi. Unaona, uchaguzi wa Namibia, upinzani unalalamika na hata baadhi ya watu serikalini wanasema tume ya uchaguzi haikujitayarisha vilivyo, ni uchaguzi uliofanyika vibaya zaidi tangu nchi hiyo kujinyakulia uhuru mwaka elfu tisa mia tisini na wafuatiliaji wa jumuia ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC pia wametoa ripoti wakieleza kwamba uchaguzi wa Namibia haukufanyika vilivyo, kutokana na matayarisho, kulikuwa vituo vingi havikuwa na vyombo na karatasi za kupiga kura. Kwa hivyo uchaguzi ulikuwa na matatizo kutokana na hali hiyo. Kwa hivyo nakuta hizo ni miongoni mwa sababu zinazotokea kuwepo na mvutano katika uchaguzi wowote barani Afrika, hasa inakuwa ni serikali yenye kuwepo katika muda mrefu madarakani haitaki kuondoka na inafanya kila njia hila kuhakikisha kwamba inabaki. Tunaona Msumbiji, upinzani umedai kwamba umeshinda, lakini serikali imefanya kila njia, chama cha Frelimo kimetangazwa mshindi a. matokeo yake ni ghasia na maandamano toka Oktoba mpaka Disemba, watu tisini wameuawa. Kwa hivyo yote haya yanatokana na mipango ya vyama tawala vya muda mrefu kukataa kuondoka. Lakini tumeona mfano mzuri Botswana, chama cha upinzani kilipata ushindi, rais akakubali moja kwa moja. Afrika ya Kusini, uchaguzi umefanyika vizuri, rais Ramaphosa alikubali matokeo, chama cha ANC kikalazimika kuunda serikali ya muungano na chama cha upinzani. Kwa hivyo, ni mambo yanaweza kufanyika barani Afrika, mabadiliko yanaweza kutokea, uchaguzi unafanyika kwa amani. Mauritius ilifanya uchaguzi, upinzani umechukua madaraka hivyo ni jambo la matayarisho na jambo la kukubali kwamba kuna mabadiliko yanayotokea barani Afrika. Kwa hivyo, kwa hayo, Kenneth Bwire, asante kushiriki. ni muda hatuna, ninasema kwaherini. Mimi Abdu Shakur Abud namwona BMJ Muridhi yuko tayari na kipindi chake cha viji mambo. Hadi wakati mwingine, ninasema kwaherini. Right, msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho sina shaka unajua ni wakati gani? Ni wakati wa kuletea vituko, maajabu, sarakasi na vitimbi vya wiki, ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Muridi. Vijimambo hii leo inaanzia hapa Marekani, ambapo marekani mmoja Branford uh, Widzo jina lake hilo, mwenye umri wa miaka 38, wa mji wa Port Lucie jimbo la Florida amefanya maajabu wiki hii. Kwa mujibu wa polisi wa kaunti itwayo Martin, Branford ambaye msikilizaji, alikuwa anajiburudisha katika baa moja katika mji huo aliiba gari la wenyewe ili kutafuta gari lake la mwenyewe ambalo alisema lilikuwa limepotea. Maajabu. Polisi wamesema kwamba baada ya vinywaji kadhaa katika baa hiyo, bwana huyo alitafuta gari lake asilipate, na ndio akaamua kwamba angeiba la mwingine ili kulitafuta lake. Lakini msikilizaji, stori haikuishia hapo. Haya msikilizaji, ni mambo ambayo labda ungefikiria ni kama filamu namna hii. Mtu huyo amenukuliwa na shirika la habari la Reuters akisema kwamba kwa namna fulani aliishia kwenye njia ya treni kando na hifadhi ya mto uitwao Indian. Hapo ndipo wizo anadai kwamba gari alilokuwa ameliiba alilisimama ghafla na kwenye reli, huku nayo treni ikija kwa kasi. Bahati nzuri, msikilizaji, sekunde chache kabla ya treni hiyo kuligonga na kuliharibu gari hilo, wizo alifanikiwa kufungua mlango na kutoroka mbio huku akiliacha gari hilo kwenye reli. Ndani ya sekunde chache treni hiyo iligonga gari hilo, msikilizaji, na kuliingiza kwenye nyumba iliyokuwa karibu, wenyewe wakiwa wamelala. Kwa bahati nzuri pia, wenye nyumba hawakujeruhiwa, ingawa sauti ya mlipuko wa gari lisilokuwa na dereva ambalo liligonga ubavu wa nyumba yao ilikuwa ya kutetemesha. Tukirudi kwa Wizo, ni kwamba alikuwa hajamaliza vituko vyake, msikilizaji. Polisi wamesema kwamba aliendelea hadi kwenye duka la kuuza matunda lililokuwa karibu, ambapo aliharibu biashara hiyo, kisha akajaribu kuiba forklift iliyokuwa karibu. Mwishowe, mwizi alisema aliona ni vyema kusimamisha gari la polisi msikilizaji, ili kuwaeleza maafisa kwamba alikuwa akitafuta gari lake. Bahati mbaya kwake, hakujua kwamba maafisa hao msikilizaji, walikuwa katika doria ya kumtafuta yeye. Bradford Witso alikamatwa na kushtakiwa kwa wizi na uhalifu mwingine. Polisi wanasema kwamba watamfungulia mashtaka ya ziada wiki ijayo, ingawa hawakusema ni yapi. Tukitoka kwa watu waibao gari la wenyewe ili kutafuta gari lao wenyewe, twende mpaka Kamerun. Paka mmoja katika nchi hiyo amewashangaza wanakijiji baada ya kujifungua vijipaka ishirini na nane kwa wakati mmoja. Hayo yametokea katika mji wa Meva Moboto kaskazini mwa nchi hiyo ambako wanavijiji wameonekana wakipanga foleni wakitoka vijiji mbalimbali mbali, ili kushuhudia kile wanachokiita maajabu ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika eneo hilo, kwa mujibu wa mashahidi. Kwa kawaida, msikilizaji, paka kwa wakati mmoja huzaa mtoto mmoja hadi kumi na wakiongezeka sana wanafika kumi na wawili, namna hii. Maafisa wa utawala katika eneo hilo wamesema watawatuma maafisa wa afya ya wanyama ili kumfanyia utafiti paka huyo mwenye umri wa takriban miaka miwili na kubaini iwapo tukio hilo litakuwa ni la mara moja tu au huenda akaendelea na uzazi wa paka wengi katika maisha yake ya baadaye. Msikilizaji, umri wa wastani wa paka ni, ni takriban miaka kumi na mitano na kwa hayo kuhusu paka wazao watoto zaidi ya ishirini na nne so... na muda wangu hapa studio nanaambia ning'atuke. Makala haya ya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi. Na kabla sijaondoka, kama kawaida, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba paka akiondoka, panya utawala. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Oh, manangu Sawa kabisa, BMJ Abdu Shakur Abud na Kennes Bwire kwa kazi nzuri. Sasa na kusomea muktasari wa habari za dunia. Vituo vya kupiga kura katika uchaguzi wa rais na bunge nchini Ghana vimefunguliwa Jumamosi katika uchaguzi ambao ni mtihani kwa taifa hilo la kidemokrasia ambalo lilitikiswa na machafuko mabaya na mapinduzi ya kijeshi katika miaka ya nyuma. Kiongozi wa kijeshi wa Burkina Faso Ijumaa alimfuta kazi waziri mkuu na kuvunja serikali, kulingana amri ya rais iliyotumwa kwa shirika la habari la AFP waziri mkuu aliyefukuzwa aliongoza serikali tatu mfululizo akinusurika kila anapofanyika mabadiliko ya baraza la mawaziri. Watu 26 walifariki na wengine kadhaa kujeruhiwa siku ya Jumaa katika ajali kati ya mabasi mawili madogo magharibi mwa Ivercos. Wizara ya uchukuzi ilisema ajali hiyo ya mabasi mawili ilitokea katika barabara ya Daloa Isia ilisababisha vifo vya watu 26. Kumi kati yao waliungua, waliungua na moto ishirini na wanane wa walijeruhiwa. Umar Sako, mkurugenzi mkuu wa usafiri wa barabarani, alisema katika taarifa. Mashambulizi ya Israel huko Gaza yameua watu 20 Jumamosi, maafisa wa afya wamesema huko Qatar, ikielezea matumaini ya kasi mpya katika juhudi za kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Hamas. Jeshi la Israel halikutoa maelezo mara moja juu ya mashambulizi hayo yaliyoripotiwa katika mji wa Gaza wa Rafa. Chanzo kilicho karibu na Hezbollah Jumamosi kimesema kundi hilo lilipeleka wapiganaji elfu mbili nchini Siria, karibu na mpaka, huku mshirika wake Damascus akikabiliwa na mashambulizi ya waasi ambao wameteka miji mikubwa katika siku za hivi karibuni. Hezbollah ilipeleka wapiganaji elfu mbili katika eneo la Kusair kulinda ngome zake huko na bado haijashiriki katika mapigano yote na waasi wa Siria, chanzo hicho kimeiambia AFP. Kanisa la Notre Dame limefungua rasmi milango yake Jumamosi, miaka mitano baada ya kanisa hilo kuteketezwa na moto, huku rais mteule wa Marekani Donald Trump akiwa miongoni mwa viongozi wa dunia ambao wanashiriki hafla ya kufunguliwa tena kwa kanisa hilo, kwa haraka ikitolewa na rais Emmanuel Macron kama mfano wa ubunifu na ustahimilivu wa Ufaransa. Ufufuo wa Notre Dame mara tu baada ya moto wa 2019 ambao uliharibu paa zake ya unajiri katika wakati mgumu kwa nchi. Hisia ya, ya mafanikio ya kitaifa katika kufufua jengo hilo la kujivunia la Paris zimefifia kutokana na misukosuko ya kisiasa ambayo imeiacha Ufaransa bila serikali rasmi na katika mzozo wa bajeti. Mwisho wa habari za dunia, ulikuwa nami Patrick Nduimana. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19 na 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.